08:05 | 06/08/2018
Loading...

Nguyên tắc thực hiện giám định tư pháp được quy định như thế nào trước ngày 01/01/2013?

Em tên là Phạm Đăng, hiện em đang sinh sống và học tập tại Gia Lai. Hiện em đang gặp phải một số vước mắc và muốn nhờ Quý Anh/chị giải đáp giúp em. Cụ thể, thắc mắc của em như sau: Trước ngày 01/01/2013, nguyên tắc thực hiện giám định tư pháp được quy định ra sao? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này hay không? Mong sớm được sự phản hồi từ Quý Anh/chị. Em xin chân thành cảm ơn!

Đối với câu hỏi này của bạn thì tại Điều 3 Pháp lệnh Giám định tư pháp năm 2004 có quy định cụ thể như sau:

- Tuân thủ pháp luật, tuân theo quy chuẩn chuyên môn.

- Trung thực, chính xác, khách quan.

- Chỉ kết luận về chuyên môn những vấn đề liên quan đến vụ án trong phạm vi được yêu cầu.

- Chịu trách nhiệm cá nhân trước pháp luật về kết luận giám định.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời về nguyên tắc thực hiện giám định tư pháp trước ngày 01/01/2013. Để có thêm thông tin về vấn đề này thì bạn có thể tham khảo thêm tại Pháp lệnh Giám định tư pháp năm 2004.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào