16:36 | 21/06/2018
Loading...

Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ gì?

Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ gì? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Văn Hậu. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến Luật đất đai qua các thời kì và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/07/2014, tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có quyền và nghĩa vụ gì? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận đuợc sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Tại Điều 109 Luật đất đai 2003 quy định về quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trước ngày 01/07/2014 như sau:

- Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất có các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 Luật đất đai 2003.

- Tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất không có quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, tặng cho, cho thuê quyền sử dụng đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

- Tổ chức kinh tế được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất để xây dựng các công trình không bằng nguồn vốn từ ngân sách nhà nước được quyền bán tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất; thế chấp, bảo lãnh, góp vốn bằng tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất. Người mua tài sản được Nhà nước tiếp tục giao đất không thu tiền sử dụng đất theo mục đích đã được xác định.

Trên đây là nội dung trả lời về quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật đất đai 2003.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giao đất không thu tiền sử dụng đất

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất?
Hỏi đáp pháp luật
Xin cho biết Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong những trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền thế chấp của Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có nguồn gốc được giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai đối với trường hợp chuyển từ hình thức giao đất không thu tiền sử dụng đất sang thuê đất
Hỏi đáp pháp luật
Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Việc giao đất không thu tiền sử dụng đất được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Giao đất không thu tiền sử dụng đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào