16:25 | 11/06/2018
Loading...

Việc giao đất không thu tiền sử dụng đất được quy định như thế nào?

Việc giao đất không thu tiền sử dụng đất được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Thế Cường. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến Luật đất đai qua các thời kỳ và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Việc giao đất không thu tiền sử dụng đất được quy định như thế nào trước ngày 01/7/2014? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Trước ngày 01/7/2014, việc giao đất không thu tiền sử dụng đất được quy định tại Điều 33 Luật đất đai 2003 với nội dung như sau:

- Hộ gia đình, cá nhân trực tiếp lao động nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối được giao đất nông nghiệp trong hạn mức quy định tại Điều 70 của Luật đất đai 2003;

- Tổ chức sử dụng đất vào mục đích nghiên cứu, thí nghiệm, thực nghiệm về nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối;

- Đơn vị vũ trang nhân dân được Nhà nước giao đất để sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối hoặc sản xuất kết hợp với nhiệm vụ quốc phòng, an ninh;

- Tổ chức sử dụng đất để xây dựng nhà ở phục vụ tái định cư theo các dự án của Nhà nước;

- Hợp tác xã nông nghiệp sử dụng đất làm mặt bằng xây dựng trụ sở hợp tác xã, sân phơi, nhà kho; xây dựng các cơ sở dịch vụ trực tiếp phục vụ sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thuỷ sản, làm muối;

- Người sử dụng đất rừng phòng hộ; đất rừng đặc dụng; đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp quy định tại Điều 88 của Luật này; đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh; đất giao thông, thuỷ lợi; đất xây dựng các công trình văn hoá, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao phục vụ lợi ích công cộng và các công trình công cộng khác không nhằm mục đích kinh doanh; đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

- Cộng đồng dân cư sử dụng đất nông nghiệp; cơ sở tôn giáo sử dụng đất phi nông nghiệp quy định tại Điều 99 của Luật đất đai 2003.

Trên đây là nội dung trả lời về việc giao đất không thu tiền sử dụng đất. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật đất đai 2003.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Giao đất không thu tiền sử dụng đất

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp mới nhất về Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Các trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất?
Hỏi đáp pháp luật
Xin cho biết Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong những trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền thế chấp của Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất có nguồn gốc được giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Trình tự, thủ tục đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong trường hợp giao đất không thu tiền sử dụng đất sang hình thức thuê đất
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai đối với trường hợp chuyển từ hình thức giao đất không thu tiền sử dụng đất sang thuê đất
Hỏi đáp pháp luật
Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất trong các trường hợp nào?
Hỏi đáp pháp luật
Quyền và nghĩa vụ của tổ chức được Nhà nước giao đất không thu tiền sử dụng đất
Hỏi đáp pháp luật
Việc giao đất không thu tiền sử dụng đất được quy định như thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Giao đất không thu tiền sử dụng đất có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào