16:32 | 28/05/2018
Loading...

Xin giấy khai tử có phải trả tiền không?

Xin chào quý ban biên tập, tôi tên Tuấn Lưu sinh sống và làm việc tại Nghệ An. Vợ tôi bị tai nan giao thông chết đã được 5 ngày, vậy nay tôi đi đăng ký khai tử tại cơ quan nào? Có phải đóng phí không? Tôi có thể tìm hiểu tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được câu trả lời từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn! (0123**)

Căn cứ theo quy định tại Điều 32 Luật Hộ tịch 2014: Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử. Trường hợp không xác định được nơi cư trú cuối cùng của người chết thì Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người đó chết hoặc nơi phát hiện thi thể người chết thực hiện việc đăng ký khai tử.

Bên cạnh đó, thì theo Khoản 1 Điều 12 Luật Cư trú 2006 có quy định: Nơi cư trú của công dân là chỗ ở hợp pháp mà người đó thường xuyên sinh sống. Nơi cư trú của công dân là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 11 Luật Hộ tịch 2014, miễn lệ phí đăng ký hộ tịch trong những trường hợp sau:

+ Đăng ký hộ tịch cho người thuộc gia đình có công với cách mạng; người thuộc hộ nghèo; người khuyết tật;

+ Đăng ký khai sinh, khai tử đúng hạn, giám hộ, kết hôn của công dân Việt Nam cư trú ở trong nước.

Vậy theo như thông tin chia sẻ trên thì bạn có thể đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú cuối cùng của vợ bạn để đăng ký khai ký khai tử cho vợ bạn. Trường hợp đăng ký khai tử theo thời hạn như luật định thì được miễn lệ phí.

Trường hợp đăng ký khai tử không đúng hạn (quá 15 ngày kể từ ngày có người chết) thì phải đóng lệ phí tùy thuộc vào điều kiện thực tế của địa phương mà quy định mức thu cho phù hợp (Theo Điểm c Khoản 2 Điều 5 Thông tư 250/2016/TT-BTC).

Trên đây là nội dung tư vấn: Lệ phí khi xin giấy khai tử. Để hiểu rõ và chi tiết hơn vui lòng xem thêm tại Luật Hộ tịch 2014. Mong là những thông tin chia sẻ trên đây sẽ giúp ích cho bạn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào