14:09 | 27/04/2018
Loading...

Kinh doanh trò chơi điện tử có thưởng chơi bằng máy giắc-pót (jackpot) có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt hay không?

Kinh doanh trò chơi điện tử có thưởng chơi bằng máy giắc-pót (jackpot) có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt hay không? Xin chào Ban biên tập, tôi là Hải Triều, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật về thuế tiêu thụ đặc biệt. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, các loại hàng hóa, dịch vụ phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt được quy định cụ thể ra sao? Kinh doanh trò chơi điện tử có thưởng chơi bằng máy giắc-pót (jackpot) có phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt hay không? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! Hải Triều (haitrieu*****@gmail.com)

Theo quy định tại Điều 2 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt 2008 và Khoản 1 Điều 1 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt sửa đổi 2014 thì các loại hàng hóa, dịch vụ phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt được quy định cụ thể như sau:

- Hàng hóa:

+ Thuốc lá điếu, xì gà và chế phẩm khác từ cây thuốc lá dùng để hút, hít, nhai, ngửi, ngậm;

+ Rượu;

+ Bia;

+ Xe ô tô dưới 24 chỗ, kể cả xe ô tô vừa chở người, vừa chở hàng loại có từ hai hàng ghế trở lên, có thiết kế vách ngăn cố định giữa khoang chở người và khoang chở hàng;

+ Xe mô tô hai bánh, xe mô tô ba bánh có dung tích xi lanh trên 125cm3;

+ Tàu bay, du thuyền;

+ Xăng các loại;

+ Điều hoà nhiệt độ công suất từ 90.000 BTU trở xuống;

+ Bài lá;

+ Vàng mã, hàng mã.

- Dịch vụ:

+ Kinh doanh vũ trường;

+ Kinh doanh mát-xa (massage), ka-ra-ô-kê (karaoke);

+ Kinh doanh ca-si-nô (casino); trò chơi điện tử có thưởng bao gồm trò chơi bằng máy giắc-pót (jackpot), máy sờ-lot (slot) và các loại máy tương tự;

+ Kinh doanh đặt cược;

+ Kinh doanh gôn (golf) bao gồm bán thẻ hội viên, vé chơi gôn;

+ Kinh doanh xổ số.

Căn cứ quy định mà Ban biên tập đã trích dẫn trên đây thì kinh doanh trò chơi điện tử có thưởng chơi bằng máy giắc-pót (jackpot) là đối tượng chịu thuế tiêu thụ đặc biệt.

Trên đây là nội dung tư vấn về các loại hàng hóa, dịch vụ phải đóng thuế tiêu thụ đặc biệt. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt 2008.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào