Các khoản thu nhập từ bản quyền phải chịu thuế thu nhập cá nhân

Các khoản thu nhập từ bản quyền phải chịu thuế thu nhập cá nhân được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Khải, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, các khoản thu nhập từ bản quyền phải chịu thuế thu nhập cá nhân được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! Minh Khải (minhkhai*****@gmail.com)

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 thì các khoản thu nhập từ bản quyền phải chịu thuế thu nhập cá nhân được quy định cụ thể như sau:

Trừ thu nhập được miễn thuế quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 thì thu nhập từ bản quyền phải chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

a) Thu nhập từ chuyển giao, chuyển quyền sử dụng các đối tượng của quyền sở hữu trí tuệ;

b) Thu nhập từ chuyển giao công nghệ.

Trên đây là nội dung tư vấn về các khoản thu nhập từ bản quyền phải chịu thuế thu nhập cá nhân. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân
Hỏi đáp mới nhất về Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân
Hỏi đáp pháp luật
Nhận tiền người thân từ nước ngoài gửi về có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiền hưởng thai sản có phải đóng thuế TNCN không? Đối tượng nào được hưởng chế độ thai sản 2024?
Hỏi đáp pháp luật
Tiền lương làm việc ngày tết có phải chịu thuế TNCN?
Hỏi đáp Pháp luật
Chi trang phục cho nhân viên có tính thuế TNCN và được trừ khi tính thuế TNDN không?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân thừa kế cổ phiếu trên hệ thống giao dịch Upcom có chịu thuế TNCN không?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động nhận tiền sinh nhật từ công ty có tính thuế TNCN không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu bản cam kết cá nhân có thu nhập chưa đến mức chịu thuế thu nhập cá nhân (mẫu 08) mới nhất 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Có bao nhiêu khoản thu nhập phải chịu thuế thu nhập cá nhân?
Hỏi đáp Pháp luật
Cá nhân có thu nhập chịu thuế ít nhất là bao nhiêu tiền để được xác định là nhà đầu tư chứng khoán chuyên nghiệp?
Hỏi đáp Pháp luật
Tiền thưởng 2/9 có tính thuế thu nhập cá nhân không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân
116 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào