15:58 | 02/04/2018
Loading...

Chiếu xạ y tế là gì?

Chiếu xạ y tế là gì? Xin chào Ban biên tập, em là Hồng Hoa. Sinh viên năm 2 trường Đại học Y Dược Cần Thơ. Có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp, cụ thể là thuật ngữ chiếu xạ y tế được định nghĩa như thế nào? Tôi có thể tham khảo mội dung này tại văn bản pháp lý nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 13/2014/TTLT-BKHCN-BYT về bảo đảm an toàn bức xạ trong y tế do Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ - Bộ Y tế ban hành, chiếu xạ y tế được quy định như sau:

- Chiếu xạ y tế là sự tác động của bức xạ ion hóa lên các đối tượng sau:

+ Người bệnh khi thực hiện chẩn đoán hoặc điều trị bệnh;

+ Người được kiểm tra hoặc giám định sức khỏe;

+ Người tình nguyện tham gia nghiên cứu y sinh học;

+ Người tình nguyện giúp đỡ, chăm sóc người bệnh (việc đó không phải là nghề nghiệp của họ) khi người bệnh được chẩn đoán hoặc điều trị bằng bức xạ ion hóa.

Trên đây là nội dung câu trả lời về khái niệm thuật ngữ chiếu xạ y tế. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 13/2014/TTLT-BKHCN-BYT.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào