13:57 | 03/04/2018
Loading...

Kế hoạch ứng phó sự cố bức xạ tại các cơ sở y tế sử dụng thiết bị xạ trị, nguồn phóng xạ kín để xạ trị

Kế hoạch ứng phó sự cố bức xạ tại các cơ sở y tế sử dụng thiết bị xạ trị, nguồn phóng xạ kín để xạ trị được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi là Quang Hưng, hiện đang chữa bệnh định kỳ tại bệnh viện K Hà Nội, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là kế hoạch ứng phó sự cố bức xạ tại các cơ sở y tế sử dụng thiết bị xạ trị, nguồn phóng xạ kín để xạ trị được quy định như thế nào? Tôi có thể tham khảo mội dung này tại văn bản pháp lý nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Kế hoạch ứng phó sự cố bức xạ tại các cơ sở y tế sử dụng thiết bị xạ trị, nguồn phóng xạ kín để xạ trị được quy định tại Khoản 4 Điều 22 Thông tư liên tịch 13/2014/TTLT-BKHCN-BYT về bảo đảm an toàn bức xạ trong y tế do Bộ trưởng Bộ Khoa học và Công nghệ - Bộ Y tế ban hành, cụ thể như sau:

- Quy định các biện pháp để tránh xảy ra các sự cố và quy trình ứng phó trong trường hợp xảy ra các sự cố sau:

+ Mất nguồn phóng xạ;

+ Nguồn phóng xạ bị tắc không đưa trở về được vị trí bảo vệ và các sự cố liên quan đến hỏng thiết bị khác;

+ Nguồn bị rò rỉ, bị phá vỡ gây nhiễm bẩn phóng xạ;

+ Cháy, nổ phòng đặt thiết bị xạ trị, kho lưu giữ nguồn phóng xạ;

+ Người không có phận sự ở trong phòng xạ trị trong thời gian xạ trị người bệnh;

+ Các sự cố chiếu xạ đối với người bệnh: chiếu xạ nhầm người bệnh, chiếu xạ nhầm mô, lập kế hoạch điều trị sai, mức liều chiếu xạ thực tế lớn hơn mức chỉ định.

- Quy định về việc điều tra đánh giá liều, phân bố liều trên cơ thể người bệnh và theo dõi tình trạng sức khỏe của người bệnh trong trường hợp sự cố chiếu xạ đối với người bệnh; điều tra đánh giá liều chiếu xạ và theo dõi tình trạng sức khỏe đối với nhân viên bức xạ y tế trong các tình huống bị chiếu xạ vượt quá mức giới hạn liều quy định; điều tra đánh giá mức độ ảnh hưởng đến công chúng và môi trường trong các trường hợp sự cố;

- Quy định trách nhiệm báo cáo khi xảy ra các sự cố nêu tại Điểm a và trong các trường hợp sự cố chiếu xạ nêu tại Điểm b của Khoản này;

- Quy định về lập và lưu giữ hồ sơ đối với các trường hợp sự cố xảy ra;

- Quy định về việc diễn tập ứng phó sự cố.

Trên đây là nôi dung câu trả lời về kế hoạch ứng phó sự cố bức xạ tại các cơ sở y tế sử dụng thiết bị xạ trị, nguồn phóng xạ kín để xạ trị. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 13/2014/TTLT-BKHCN-BYT.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào