11:01 | 27/03/2018
Loading...

Nộp hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ bị xử lý ra sao?

Nộp hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ bị xử lý ra sao? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Phương Minh, tôi sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Nộp hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ bị xử lý ra sao? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (minh***@gmail.com)

Căn cứ theo Khoản 1 Điều 7 Thông tư 166/2013/TT-BTC hướng dẫn xử phạt vi phạm hành chính về thuế do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành thì hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ sẽ bị xử phạt như sau:

Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

Theo đó, tình tiết giảm nhẹ được quy định tại Điều 9 Luật xử lý vi phạm hành chính như sau:

1. Người vi phạm hành chính đã có hành vi ngăn chặn, làm giảm bớt hậu quả của vi phạm hoặc tự nguyện khắc phục hậu quả, bồi thường thiệt hại;

2. Người vi phạm hành chính đã tự nguyện khai báo, thành thật hối lỗi; tích cực giúp đỡ cơ quan chức năng phát hiện vi phạm hành chính, xử lý vi phạm hành chính;

3. Vi phạm hành chính trong tình trạng bị kích động về tinh thần do hành vi trái pháp luật của người khác gây ra; vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng; vượt quá yêu cầu của tình thế cấp thiết;

4. Vi phạm hành chính do bị ép buộc hoặc bị lệ thuộc về vật chất hoặc tinh thần;

5. Người vi phạm hành chính là phụ nữ mang thai, người già yếu, người có bệnh hoặc khuyết tật làm hạn chế khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình;

6. Vi phạm hành chính vì hoàn cảnh đặc biệt khó khăn mà không do mình gây ra;

7. Vi phạm hành chính do trình độ lạc hậu;

8. Những tình tiết giảm nhẹ khác do Chính phủ quy định.

Như vậy đối với hành vi bạn thắc mắc (nộp hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ) có thể sẽ bị phạt cảnh cáo.

Trên đây là nội dung quy định về hình thức xử phạt hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 166/2013/TT-BTC.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào