Người thừa kế không được từ chối nhận di sản thừa kế trong trường hợp nào?

Việc thừa kế của những người có quyền thừa kế di sản của nhau mà chết cùng thời điểm được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Xuân Thắng, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến địa vị pháp lý, chuẩn mực pháp lý về cách ứng xử của cá nhân, pháp nhân và quyền, nghĩa vụ về nhân thân và tài sản của cá nhân, pháp nhân trong các quan hệ dân sự. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, việc từ chối nhận di sản được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! Xuân Thắng (xuanthang*****@gmail.com)

Theo quy định tại Điều 620 Bộ luật dân sự 2015 thì việc từ chối nhận di sản được quy định cụ thể như sau:

- Người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

- Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản và gửi đến người quản lý di sản, những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản để biết.

- Việc từ chối nhận di sản phải được thể hiện trước thời điểm phân chia di sản.

Căn cứ quy định mà Ban biên tập đã trích dẫn trên đây thì người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác.

Trên đây là nội dung tư vấn về từ chối nhận di sản. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Bộ luật dân sự 2015.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Từ chối nhận di sản thừa kế
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Từ chối nhận di sản thừa kế
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu văn bản từ chối nhận di sản thừa kế mới nhất năm 2023?
Hỏi đáp pháp luật
Người thừa kế có được từ chối nhận di sản để không phải trả nợ cho người để lại di chúc không?
Hỏi đáp pháp luật
Mất quyền từ chối nhận di sản thừa kế
Hỏi đáp pháp luật
Từ chối nhận di sản thừa kế như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Từ chối nhận di sản thừa kế
Hỏi đáp pháp luật
Việc từ chối nhận di sản thừa kế
Hỏi đáp pháp luật
Quyền từ chối nhận di sản thừa kế là nhà của người Việt Nam định cư ở nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Từ chối nhận di sản thừa kế.
Hỏi đáp pháp luật
Có thể từ chối nhận di sản thừa kế của bố để lại hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Từ chối nhận di sản thừa kế thế nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Từ chối nhận di sản thừa kế
140 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Từ chối nhận di sản thừa kế
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào