13:59 | 19/03/2018
Loading...

Hồ sơ và việc giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản của quân nhân nữ mang thai hộ

Hồ sơ và việc giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản của lao động nữ là quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân mang thai hộ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Thu Minh, tôi sinh sống và làm việc tại Bình Dương. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Ban biên tập cho tôi hỏi: Hồ sơ và việc giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản của lao động nữ là quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân mang thai hộ được quy định như thế nào? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (minh***@gmail.com)

Hồ sơ và việc giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản của lao động nữ là quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân mang thai hộ được quy định tại Khoản 7 Điều 7 Nghị định 33/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân như sau:

Hồ sơ và việc giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản của lao động nữ mang thai hộ thực hiện theo quy định tại Điều 103 Luật Bảo hiểm xã hội.

Theo đó, Điều 103 Luật Bảo hiểm xã hội quy định như sau:

1. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày người lao động đủ điều kiện hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau ốm đau, thai sản, người sử dụng lao động lập danh sách và nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động; trường hợp không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trên đây là nội dung quy định về hồ sơ và việc giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản của lao động nữ là quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân mang thai hộ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 33/2016/NĐ-CP.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản
Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với người sinh mổ
Hỏi đáp pháp luật
Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Không có công đoàn cơ sở có được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau sinh?
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ Dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe theo Luật BHXH (sửa đổi)
Hỏi đáp pháp luật
Mức hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi nghỉ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ và việc giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản của quân nhân nữ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau đối với người lao động nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Thời gian hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau khi ốm đau đối với người lao động nước ngoài
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào