13:57 | 19/03/2018
Loading...

Giải quyết hưởng chế độ thai sản của quân nhân nữ mang thai hộ và quân nhân nữ là người mẹ nhờ mang thai hộ

Giải quyết hưởng chế độ thai sản của quân nhân nữ mang thai hộ và quân nhân nữ là người mẹ nhờ mang thai hộ được thực hiện như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Ngọc Thảo, tôi sinh sống và làm việc tại TPHCM. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Ban biên tập cho tôi hỏi: Giải quyết hưởng chế độ thai sản của quân nhân nữ mang thai hộ và quân nhân nữ là người mẹ nhờ mang thai hộ được thực hiện như thế nào? Có văn bản nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0989***)

Việc giải quyết hưởng chế độ thai sản của quân nhân nữ mang thai hộ và quân nhân nữ là người mẹ nhờ mang thai hộ được quy định tại Khoản 6 Điều 7 Nghị định 33/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân như sau:

a) Trong thời hạn không quá 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động hoặc thân nhân của người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại Khoản 1 hoặc tại Khoản 2 hoặc tại Khoản 3 hoặc tại Khoản 5 Điều này cho người sử dụng lao động.

Trường hợp người lao động đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước thời Điểm sinh, thời Điểm nhận con thì nộp hồ sơ và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội nơi cư trú;

b) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định từ người lao động hoặc thân nhân người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ theo quy định tại Khoản 4 Điều này và nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội;

c) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, cơ quan bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động hoặc thân nhân người lao động. Đối với trường hợp người lao động đã phục viên, xuất ngũ, thôi việc trước thời Điểm sinh, thời Điểm nhận con thì trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, cơ quan bảo hiểm xã hội nơi người lao động cư trú có trách nhiệm giải quyết và chi trả cho người lao động hoặc thân nhân người lao động.

Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trên đây là nội dung quy định về việc giải quyết hưởng chế độ thai sản của quân nhân nữ mang thai hộ và quân nhân nữ là người mẹ nhờ mang thai hộ. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 33/2016/NĐ-CP.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ dành cho lao động nữ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi khám thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi sẩy thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi nạo, hút thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi thai chết lưu
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi phá thai bệnh lý
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với người chồng khi lao động nữ mang thai hộ sinh con
Hỏi đáp pháp luật
Lao động nữ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào