13:53 | 19/03/2018
Loading...

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ khi quân nhân nữ mang thai hộ sinh

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ khi lao động nữ là quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân mang thai hộ sinh bao gồm những giấy tờ gì? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Thu Thảo, tôi sinh sống và làm việc tại Hải Dương. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Ban biên tập cho tôi hỏi: Hồ sơ hưởng chế độ thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ khi lao động nữ là quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân mang thai hộ sinh bao gồm những giấy tờ gì? Có văn bản nào quy định về hồ sơ này không? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (01226***)

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ khi lao động nữ là quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân mang thai hộ sinh được quy định tại Khoản 3 Điều 7 Nghị định 33/2016/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân như sau:

Hồ sơ hưởng chế độ thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ khi lao động nữ mang thai hộ sinh, bao gồm:

- Bản sao bản thỏa thuận về mang thai hộ vì Mục đích nhân đạo theo quy định tại Điều 96 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014; văn bản xác nhận thời Điểm giao đứa trẻ của bên nhờ mang thai hộ và bên mang thai hộ;

- Bản sao giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con;

- Trong trường hợp người mẹ nhờ mang thai hộ chết thì có thêm bản sao giấy chứng tử hoặc giấy báo tử;

- Trong trường hợp người mẹ nhờ mang thai hộ không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con thì có thêm giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền;

- Trường hợp con chưa đủ 06 tháng tuổi bị chết thì có thêm bản sao giấy chứng tử của con.

Trên đây là nội dung quy định về hồ sơ hưởng chế độ thai sản của người mẹ nhờ mang thai hộ khi lao động nữ là quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân mang thai hộ sinh. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 33/2016/NĐ-CP.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ dành cho lao động nữ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi khám thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi sẩy thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi nạo, hút thai
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi thai chết lưu
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ khi phá thai bệnh lý
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ, giải quyết hưởng chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với lao động nữ mang thai hộ
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với người chồng khi lao động nữ mang thai hộ sinh con
Hỏi đáp pháp luật
Lao động nữ mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản hay không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Chế độ thai sản của lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào