16:54 | 05/01/2018
Loading...

Xử phạt hành vi quảng cáo có tính chất định kiến về người khuyết tật

Quảng cáo có tính chất định kiến về người khuyết tật sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Quý Bình, tôi sinh sống và làm việc tại Bình Dương. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Những quảng cáo có tính chất định kiến về người khuyết tật thì sẽ bị xử phạt hành chính như thế nào? Mức xử phạt là bao nhiêu? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (quy_binh***@gmail.com)

Căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 2 và Điểm a Khoản 7 Điều 51 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo thì việc quảng cáo có tính chất định kiến về người khuyết tật sẽ bị xử phạt như sau:

2. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

c) Quảng cáo có tính chất kỳ thị dân tộc, phân biệt chủng tộc; xâm phạm tự do tín ngưỡng, tôn giáo; định kiến về giới; định kiến về người khuyết tật;

...

7. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa quảng cáo đối với hành vi quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 5 và 6 Điều này;

Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (quảng cáo có tính chất định kiến về người khuyết tật) có thể sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng. Đồng thời, quảng cáo có tính chất định kiến về người khuyết tật sẽ bị buộc tháo gỡ, tháo dỡ hoặc xóa.

Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi quảng cáo có tính chất định kiến về người khuyết tật. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào