16:08 | 29/12/2017
Loading...

Vi phạm quy định về chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bị xử lý ra sao?

Hình thức xử lý hành vi vi phạm quy định về việc chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được quy định như thế nào? Xin chào Quý Ban biên tập. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Bến Tre. Trong quá trình làm việc, tôi gặp một số vướng mắc mong được giải đáp. Cho tôi hỏi, hiện nay, hành vi vi phạm quy định về việc chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bị xử lý ra sao? Vấn đề này được quy định cụ thể tại đâu? Rất mong sớm nhận được phản hồi từ các chuyên gia. Xin chân thành cảm ơn và kính chúc sức khỏe!  Mạnh Cường (cuong***@gmail.com)

Ngày 12/11/2013, Chính phủ ban hành Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng và chữa cháy; phòng, chống bạo lực gia đình.

Theo đó, hình thức xử lý hành vi vi phạm quy định về việc chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc là một trong những nội dung quan trọng và được quy định tại Khoản 2 Điều 14 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau: 

Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm quy định về việc chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc; đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc; đưa vào trường giáo dưỡng; giáo dục tại xã, phường, thị trấn.

Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ngân hàng Hỏi - Đáp Pháp luật đối với thắc mắc của bạn về hình thức xử lý hành vi vi phạm quy định về việc chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề, bạn vui lòng xem thêm tại Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Chúc bạn sức khỏe và thành đạt!

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp mới nhất về Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Quyết định áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Thời hiệu áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Truy tìm đối tượng bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bỏ trốn
Hỏi đáp pháp luật
Không còn nghiện có bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc không?
Hỏi đáp pháp luật
Vi phạm quy định về chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc bị xử lý ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Xử phạt NLĐ đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không báo với Trung tâm việc làm khi chấp hành biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng nào bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc?
Hỏi đáp pháp luật
Xem xét, quyết định việc chuyển hồ sơ đề nghị TAND cấp huyện áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào