16:14 | 21/12/2017
Loading...

Sử dụng nhân viên phục vụ trong một phòng karaoke vượt quá số lượng theo quy định sẽ bị xử phạt như thế nào?

Sử dụng nhân viên phục vụ trong một phòng karaoke vượt quá số lượng theo quy định sẽ bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Mai Thi, tôi sinh sống và làm việc tại TPHCM. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Tôi dự định mở kinh doanh karaoke và cần tìm hiểu một số quy định của pháp luật về số lượng nhân viên phục vụ trong một phòng là bao nhiêu? Nếu vượt quá số lượng quy định thì có bị xử phạt không? Mức xử phạt là bao nhiêu tiền? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được hồi đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (0938***)

Mức xử phạt hành vi sử dụng nhân viên phục vụ trong một phòng karaoke vượt quá số lượng theo quy định được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 19 Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo như sau:

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Sử dụng nhân viên phục vụ trong một phòng karaoke vượt quá số lượng theo quy định;

Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (sử dụng nhân viên phục vụ trong một phòng karaoke vượt quá số lượng theo quy định) có thể sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng.

Ngoài ra, Ban biên tập thông tin thêm đến bạn về số lượng nhân viên phục vụ trong một phòng karaoke được quy định tại Khoản 6 Điều 32 Nghị định 103/2009/NĐ-CP ban hành Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng như sau:

- Mỗi phòng karaoke chỉ được sử dụng một nhân viên phục vụ từ 18 tuổi trở lên; nếu nhân viên phục vụ là người làm thuê thì phải có hợp đồng lao động và được quản lý theo quy định của pháp luật về hợp đồng lao động.

Trên đây là nội dung quy định về việc xử phạt hành vi sử dụng nhân viên phục vụ trong một phòng karaoke vượt quá số lượng theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP và Nghị định 103/2009/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào