15:50 | 11/12/2017
Loading...

Viên chức có được hưởng phụ cấp công vụ không?

Cho tôi xin hỏi về chế độ phụ cấp công vụ 25% Tôi là viên chức trường học, ngạch lưu trữ viên trung cấp. Tôi được điều động đến phụ trách Kho lưu trữ thuộc Phòng Nội vụ huyện (UB huyện có phân bổ chỉ tiêu biên chế cho phòng nội vụ là 8 công chức và 01 viên chức kho lưu trữ). Khi tôi hỏi về 25% công vụ thì kế toán Kho bạc huyện bảo rằng tôi là viên chức nên không được hưởng 25% công vụ nên. Tuy nhiên, theo Điều 9 Luật Viên chức 2010 thì khái niệm Đơn vị sự nghiệp công lập là tổ chức do cơ quan có thẩm quyền của Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội thành lập theo quy định của pháp luật, có tư cách pháp nhân, cung cấp dịch vụ công, phục vụ quản lý nhà nước. Bên cạnh đó, phòng nội vụ huyện có 01 biên chế phụ trách kho lưu trữ, chứ có được thành lập, có con dấu và hoạt động riêng đâu. Điều này tôi cũng rất thắc mắc, kính mong quý cơ quan quan tâm phản hồi ý kiến giúp. Tôi xin cám ơn.  Minh Thắng (thang***@gmail.com)

Hiện nay, chế độ phụ cấp công vụ  được quy định tại Nghị định 34/2012/NĐ-CP 

Theo đó, các đối tượng được nhận phụ cấp được quy định tại Khoản 1 Điều 2 Nghị định này bao gồm:

a) Cán bộ theo quy định tại Khoản 1 Điều 4 Luật cán bộ, công chức;

b) Công chức theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Luật cán bộ, công chức và các Điều 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10 và 12 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP ngày 25 tháng 01 năm 2010 của Chính phủ quy định những người là công chức; không bao gồm công chức quy định tại Điều 11 Nghị định số 06/2010/NĐ-CP;

c) Cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn quy định tại Khoản 3 Điều 4 Luật cán bộ, công chức và Điều 3 Nghị định số 92/2009/NĐ-CP ngày 22 tháng 10 năm 2009 của Chính phủ về chức danh, số lượng, một số chế độ, chính sách đối với cán bộ, công chức ở xã, phường, thị trấn và những người hoạt động không chuyên trách ở cấp xã;

d) Người làm việc theo hợp đồng lao động trong cơ quan hành chính nhà nước quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17 tháng 11 năm 2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp, người lao động làm việc theo hợp đồng lao động trong cơ quan Đảng, tổ chức chính trị - xã hội áp dụng quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP; không bao gồm người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động trong các đơn vị sự nghiệp công lập;

đ) Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan, chiến sĩ nghĩa vụ và công nhân, viên chức quốc phòng, lao động hợp đồng thuộc Quân đội nhân dân Việt Nam;

e) Sĩ quan, hạ sĩ quan hưởng lương, hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn; công nhân, nhân viên công an và lao động hợp đồng thuộc Công an nhân dân;

g) Người làm công tác cơ yếu trong tổ chức cơ yếu.

Đối chiếu với thông tin bạn cung cấp thì bạn là viên chức giữ vị trí phụ trách kho lưu trữ thuộc phòng Nội vụ huyện, không thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định này nên không được hưởng chế độ phụ cấp công vụ 25%. Do vậy, việc kế toán Kho bạc huyện giải thích bạn không được hưởng mức phụ cấp 25% là hoàn toàn chính xác.

Trên đây là nội dung hỗ trợ của Ngân hàng Hỏi - Đáp Pháp luật đối với thắc mắc của bạn. Nội dung này chỉ mang tính chất tham khảo. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề, bạn vui lòng xem thêm tại Nghị định 34/2012/NĐ-CP.

Chúc bạn sức khỏe và thành đạt!

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào