15:54 | 31/08/2016
Loading...

Hướng dẫn bảo lãnh tạm ứng hợp đồng xây dựng

Theo phản ánh của một số Bộ, ngành và địa phương trong quá trình thực hiện Nghị định 207/2013/NĐ-CP ngày 11/12/2013 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 48/2010/NĐ-CP ngày 7/5/2010 của Chính phủ về hợp đồng trong xây dựng, đã phát sinh một số vướng mắc liên quan đến việc bảo lãnh tạm ứng vốn đầu tư.

Về vấn đề trên, theo Bộ Xây dựng, tại khoản 3, Điều 1, Nghị định số 207/2013/NĐ-CP đã quy định: "Trước khi bên giao thầu thực hiện việc tạm ứng hợp đồng cho bên nhận thầu, thì bên nhận thầu phải nộp cho bên giao thầu bảo lãnh tạm ứng hợp đồng với giá trị tương đương khoản tiền tạm ứng".

Như vậy, việc bảo lãnh tạm ứng hợp đồng là bắt buộc đối với mọi loại hợp đồng xây dựng được ký kết giữa các chủ thể; trường hợp tự thực hiện thì không cần phải bảo lãnh tạm ứng do đây là hợp đồng giao khoán nội bộ, không thuộc đối tượng điều chỉnh của Nghị định số 48/2010/NĐ-CP và Nghị định 207/2013/NĐ-CP.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào