16:19 | 01/11/2017
Loading...

Quy trình tiếp nhận và chăm sóc đối tượng tại các cơ sở bảo trợ xã hội

Quy trình tiếp nhận và chăm sóc đối tượng tại các cơ sở bảo trợ xã hội được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, Sắp tới, đoàn trường tổ chức chuyến thăm, thiện nguyện tới các trung tâm bảo trợ xã hội. Em có nghe các anh chị nói là sẽ đi thăm trung tâm bảo trợ trẻ em, trung tâm bảo trợ người già, trung tâm bảo trợ trẻ em cơ nhỡ, qua tìm hiểu các qut định của pháp luật về các cơ sở bảo trợ xã hội, em có thắc mắc muốn nhờ anh/ chị giải đáp giúp như sau: Quy trình tiếp nhận và chăm sóc đối tượng tại các cơ sở  bảo trợ xã hội được quy định như thế nào? Vấn đề này quy định tại văn bản nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. 0908****

Quy trình tiếp nhận và chăm sóc đối tượng tại các cơ sở  bảo trợ xã hội được quy định tại Điều 6 Thông tư 04/2011/TT-BLĐTBXH quy định tiêu chuẩn chăm sóc tại các cơ sở bảo trợ xã hội do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành cụ thể như sau:

1. Tiếp nhận thông tin, yêu cầu của đối tượng; tổ chức sàng lọc và phân loại đối tượng.

2. Đánh giá về tâm sinh lý, tình trạng sức khỏe và các nhu cầu của đối tượng.

3. Lập kế hoạch chăm sóc đối tượng.

4. Thực hiện kế hoạch chăm sóc.

5. Thu thập dữ liệu, tổng hợp, phân tích và đánh giá sự tiến triển của đối tượng; giám sát, đánh giá các hoạt động chăm sóc và điều chỉnh kế hoạch chăm sóc nếu cần thiết.

6. Lập kế hoạch dừng chăm sóc và tái hòa nhập cộng đồng cho các đối tượng.

Trên đây là nội dung câu trả lời về quy trình tiếp nhận và chăm sóc đối tượng tại các cơ sở  bảo trợ xã hội. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 04/2011/TT-BLĐTBXH.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào