07:51 | 16/09/2017
Loading...

Những dịch vụ hàng không nào do Nhà nước quy định khung giá?

Các dịch vụ hàng không do Nhà nước quy định khung giá được quy định như thế nào? Xin chào các chuyên gia Thư Ký Luật. Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Đà Nẵng trong lĩnh vực tài chính, ngân hàng. Thời gian gần đây, do nhu cầu công việc, tôi có tìm hiểu thêm thông tin về các loại hình dịch vụ hàng không. Trong đó, một vài điểm tôi chưa nắm rõ, mong được giải đáp. Nhờ Quý chuyên gia trả lời giúp tôi, hiện nay, những dịch vụ hàng không nào do Nhà nước quy định khung giá? Tôi có thể tìm thêm thông tin về vấn đề này tại đâu? Rất mong sớm nhận được hồi âm từ các chuyên gia. Xin trân trọng cảm ơn và kính chúc sức khỏe! Đặng Ngọc Thọ (tho***@gmail.com)

Từ ngày 01/10/2017, Quyết định 2345/QĐ-BGTVT năm 2017 về mức giá, khung giá dịch vụ chuyên ngành hàng không tại cảng hàng không, sân bay Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải ban hành chính thức có hiệu lực.

Theo đó, các dịch vụ hàng không do Nhà nước quy định khung giá là một trong những nội dung trọng tâm và được quy định tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định 2345/QĐ-BGTVT năm 2017. Cụ thể bao gồm:

a) Dịch vụ sân đậu tàu bay;

b) Dịch vụ thuê quầy làm thủ tục hành khách;

c) Dịch vụ cho thuê băng chuyền hành lý;

d) Dịch vụ thuế cầu dẫn khách lên, xuống máy bay;

đ) Dịch vụ phục vụ kỹ thuật thương mại mặt đất trọn gói tại các cảng hàng không, sân bay (đối với các cảng hàng không còn áp dụng phương thức trọn gói);

e) Dịch vụ phân loại tự động hành lý đi.

Liên quan đến nội dung này, để bạn nắm rõ hơn vấn đề, Ban biên tập gửi đến bạn một số thông tin về các dịch vụ hàng không do Nhà nước quy định mức giá bao gồm:

- Dịch vụ cất cánh, hạ cánh;

-  Dịch vụ bảo đảm an ninh hàng không;

-  Dịch vụ phục vụ hành khách tại cảng hàng không.

Trên đây là nội dung tư vấn đối với thắc mắc của bạn về các dịch vụ hàng không do Nhà nước quy định khung giá. Để hiểu chi tiết hơn vấn đề này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Quyết định 2345/QĐ-BGTVT năm 2017.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào