Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất phải nộp khi bán nhà ở xã hội được pháp luật quy định như thế nào?

Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất phải nộp khi bán nhà ở xã hội được pháp luật quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là một công chức địa chính của phường, vì nhu cầu tìm hiểu tôi có một thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp như sau: Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất phải nộp khi bán nhà ở xã hội được pháp luật quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật.

Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất phải nộp khi bán nhà ở xã hội được pháp luật quy định tại Điều 8 Thông tư 139/2016/TT-BTC hướng dẫn miễn tiền sử dụng đất, tiền thuê đất; hoàn trả lại hoặc khấu trừ vào nghĩa vụ tài chính cho chủ đầu tư khi đầu tư xây dựng nhà ở xã hội và phương pháp xác định tiền sử dụng đất phải nộp khi người mua, thuê mua được phép bán lại nhà ở xã hội do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

1. Hệ số phân bổ để xác định tiền sử dụng đất trong trường hợp bán nhà ở xã hội là căn hộ chung cư được xác định như sau:

Hệ số phân bổ

=

Diện tích căn hộ bán

Tổng diện tích sàn tòa nhà

Trường hợp nhà ở xã hội có tầng hầm (toàn bộ hoặc một phần) và được xác định là thuộc sở hữu chung của các đối tượng sinh sống trong tòa nhà thì việc xác định diện tích tầng hầm để phân bổ cho từng căn hộ được thực hiện theo quy định pháp luật đất đai và được cộng vào tổng diện tích căn hộ bán để tính hệ số phân bổ; Trường hợp diện tích tầng hầm được xác định là thuộc sở hữu riêng của chủ đầu tư thì không phân bổ vào diện tích căn hộ bán.

2. Tổng diện tích sàn tòa nhà quy định tại khoản 1 Điều này được xác định sau khi đã trừ đi phần diện tích được phép kinh doanh thương mại theo quy định (nếu có).

Trên đây là nội dung câu trả lời về hệ số phân bổ tiền sử dụng đất phải nộp khi bán nhà ở xã hội theo quy định của pháp luật. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư 139/2016/TT-BTC.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Phát triển nhà ở xã hội
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Phát triển nhà ở xã hội
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện vay ưu đãi phát triển nhà ở xã hội trong Chương trình tín dụng khoảng 120.000 tỷ đồng của Bộ Xây dựng đối với cá nhân?
Hỏi đáp Pháp luật
Đề nghị Quốc hội xem xét, ban hành Nghị quyết của Quốc hội thí điểm một số chính sách nhằm đẩy mạnh phát triển nhà ở xã hội?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn về môi trường, khuôn viên và nhà ở đối với trung tâm bảo trợ xã hội?
Hỏi đáp pháp luật
Hệ số phân bổ tiền sử dụng đất phải nộp khi bán nhà ở xã hội được pháp luật quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn tối thiểu đối với phòng ở của nhà ở xã hội do hộ gia đình, cá nhân xây dựng
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm phát triển và quản lý nhà ở xã hội của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh
Hỏi đáp pháp luật
Môi trường, khuôn viên và nhà ở của cơ sở trợ giúp xã hội phải đảm bảo những tiêu chuẩn nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn tối thiểu đối với phòng ở của nhà ở xã hội
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm của Sở Xây dựng trong quản lý nhà ở xã hội
Hỏi đáp Pháp luật
Kế hoạch phát triển nhà ở xã hội trong kế hoạch phát triển nhà ở của Thành phố Hà Nội giai đoạn 2021 - 2025?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Phát triển nhà ở xã hội
2063 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Phát triển nhà ở xã hội
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào