16:11 | 17/08/2017
Loading...

Từ ngày 01/07/2018, quyền chuyển giao công nghệ được quy định như thế nào?

Từ ngày 01/07/2018, quyền chuyển giao công nghệ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là sinh viên trường Cao đẳng Kinh tế đối ngoại. Hiện tại, em đang hoàn thành khóa luận tốt nghiệp về vai trò của chuyển giao công nghệ trong nền kinh tế. Theo em được biết thì gần đây đã có những quy định mới về chuyển giao công nghệ. Anh chị cho em hỏi hiện nay, những quy định mới này quy định như thế nào về quyền chuyển giao công nghệ? Văn bản nào điều chỉnh nội dung này? Em xin chân thành cảm ơn! Phước Thuận (01677****)

Quyền chuyển giao công nghệ được quy định tại Điều 7 Luật Chuyển giao công nghệ 2017 (có hiệu lực từ ngày 01/07/2018) như sau:

1. Chủ sở hữu công nghệ có quyền chuyển nhượng quyền sở hữu, chuyển giao quyền sử dụng công nghệ.

2. Tổ chức, cá nhân có quyền sử dụng công nghệ được chuyển giao quyền sử dụng công nghệ đó cho tổ chức, cá nhân khác khi chủ sở hữu công nghệ đồng ý.

3. Phạm vi chuyển giao quyền sử dụng công nghệ do các bên thỏa thuận bao gồm:

a) Độc quyền hoặc không độc quyền sử dụng công nghệ;

b) Quyền chuyển giao tiếp quyền sử dụng công nghệ của bên nhận chuyển giao cho bên thứ ba.

Trên đây là nội dung tư vấn về quyền chuyển giao công nghệ kể từ ngày 01/07/2018. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Chuyển giao công nghệ 2017.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào