Thời gian phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với nữ quân nhân là bao lâu?

Thời gian phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với nữ quân nhân là bao lâu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Khánh Ly, sống tại Hà Nội. Hiện nay tôi là quân nhân, công tác tại Hà Nội. Tôi đang tìm hiểu về thời gian phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với nữ quân nhân. Nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi: Thời gian phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với nữ quân nhân được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định về vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)           

Theo quy định tại Điều 11 Thông tư liên tịch 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH hướng dẫn Luật Bảo hiểm xã hội và Nghị định 33/2016/NĐ-CP về bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với quân nhân, công an nhân dân và người làm công tác cơ yếu hưởng lương đối với quân nhân do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng - Bộ Công an - Bộ Lao động-Thương binh và Xã hội ban hành thì: 

1. Lao động nữ sinh con, lao động nữ mang thai hộ được nghỉ việc hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản theo quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội và Điểm c Khoản 3 Điều 5 Nghị định số 33/2016/NĐ-CP.

2. Việc quyết định số ngày nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản theo quy định tại Khoản 2 Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội do Thủ trưởng đơn vị cấp Trung đoàn và tương đương trở lên thuộc Bộ Quốc phòng; Thủ trưởng đơn vị trực thuộc Bộ, đơn vị cấp Cục thuộc Tổng cục; Công an, Cảnh sát phòng cháy, chữa cháy tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; Trại giam và tương đương thuộc Tổng cục; cấp Trung đoàn thuộc Bộ Tư lệnh; Học viện, Trường Công an nhân dân, Bệnh viện, Doanh nghiệp, Đơn vị sự nghiệp thuộc Bộ Công an quyết định trên cơ sở đề nghị của cơ quan quân y, y tế, cơ quan nhân sự.

3. Lao động nữ đủ điều kiện nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe trong năm nào thì thời gian nghỉ việc hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe được tính cho năm đó.

Ví dụ 22: Đồng chí Trung úy Nguyễn Thị Thắm, công tác tại Tổng cục Công nghiệp quốc phòng, ngày 15 tháng 12 năm 2016 trở lại làm việc sau thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi sinh con, đến ngày 10 tháng 01 năm 2017 do sức khỏe chưa phục hồi nên đồng chí Thắm được đơn vị giải quyết nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe 05 ngày. Thời gian nghỉ việc hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khỏe của đồng chí Thắm được tính cho năm 2016.

4. Trường hợp người lao động không nghỉ việc thì không được hưởng chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe.

Trên đây là nội dung tư vấn về thời gian phục hồi sức khỏe sau thai sản đối với nữ quân nhân. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 105/2016/TTLT-BQP-BCA-BLĐTBXH.

Trân trọng!    

Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản
Hỏi đáp mới nhất về Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Trợ cấp thai sản, dưỡng sức theo mức lương cũ hay mới
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục hưởng chế độ nghỉ dưỡng phục hồi sức khỏe sau thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về chế độ dưỡng sức sau khi nghỉ thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Về việc hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản.
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Hỏi về việc sau khi nghỉ thai sản và nghỉ việc luôn nhưng công ty không chốt sổ.
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về nghỉ dưỡng sức đối với quân nhân sau thời gian nghỉ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản.
Hỏi đáp pháp luật
Nghĩ dưỡng sức 4 ngày sau thai sản có được giải quyết không?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục nghỉ dưỡng sức sau thai sản
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản
151 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chế độ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào