08:12 | 15/09/2016
Loading...

Hỏi đáp chế độ chính sách

Chồng tôi tham gia BHXH tại công ty CP đầu tư và xây dựng công trình 134 từ tháng 03/2003 đến tháng 9/2010. Chồng tôi đã nghỉ việc từ tháng 10/2010 nhưng đến nay chồng tôi vẫn chưa nhận lại được sổ BHXH. Khi liên hệ với công ty thì được công ty trả lời rằng do công ty còn nợ đọng tiền BHXH nên không chốt được sổ BHXH để trả cho người lao động. Vậy công ty trả lời như vậy có đúng không? Chồng tôi phải làm các thủ tục gì để nhận lại được sổ BHXH? Người hỏi: Nguyễn Thị Ngọc Lan ( 08:36 26/12/2012)

Tại Điều 18, Chương II của Luật Bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29/6/2006 của Quốc Hội quy định: 
Trách nhiệm của người sử dụng lao động lao động:
a) Đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 92 và hằng tháng trích từ tiền lương, tiền công của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 91 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội.
c) Trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người đó không còn làm việc.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào