08:40 | 03/08/2017
Loading...

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xuất khẩu công cụ hỗ trợ

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép nhập khẩu công cụ hỗ trợ được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Nguyễn Quang Bùi, hiện tại đang làm việc tại một công ty chuyên cung cấp các loại công cụ hỗ trợ tại thị trường trong nước. Hiện tại, công ty tôi có nhận đặt hàng từ nước ngoài và hợp đồng thỏa thuận giao hàng ở nước ngoài. Nên công ty tôi đang chuẩn bị hồ sơ đề nghị cấp phép xuất khẩu công cụ hỗ trợ, để sớm xuất khẩu giao cho khách hàng đúng thời gian thỏa thuận. Cho tôi hỏi, thành phần hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xuất khẩu công cụ hỗ trợ là bao lâu? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn! Nguyễn Quang Bùi (quangbui*****@gmail.com)

Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xuất khẩu công cụ hỗ trợ được quy định tại Khoản 1 Điều 54 Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017 có hiệu lực từ ngày 01/07/2018. Cụ thể là:

Hồ sơ đề nghị cấp Giấy phép xuất khẩu công cụ hỗ trợ đối với tổ chức, doanh nghiệp không thuộc phạm vi quản lý của Bộ Quốc phòng bao gồm:

- Văn bản đề nghị cấp Giấy phép xuất khẩu của tổ chức, doanh nghiệp;

- Bản sao Giấy phép kinh doanh công cụ hỗ trợ;

- Giấy giới thiệu kèm theo bản sao thẻ Căn cước công dân, Chứng minh nhân dân, Hộ chiếu hoặc Chứng minh Công an nhân dân của người đến liên hệ.

Các tổ chức, doanh nghiệp có nhu cầu xuất khẩu công cụ hỗ trợ ra nước ngoài thì phải chuẩn bị hồ sơ đề nghị nộp tại cơ quan Công an có thẩm quyền do Bộ trưởng Bộ Công an quy định kiểm tra, thẩm định, cấp Giấy phép xuất khẩu công cụ hỗ trợ trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ. Trường hợp không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trên đây là nội dung tư vấn về thành phần hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xuất khẩu công cụ hỗ trợ. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ 2017.

Trân trọng!

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Giấy phép xuất khẩu

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào