11:03 | 21/07/2017
Loading...

Quy định về quản lý, sử dụng, khai thác nguồn lực tài chính từ tài nguyên

Việc quản lý, sử dụng, khai thác nguồn lực tài chính từ tài nguyên được quy định thế nào? Xin chào các chuyên gia của Ngân hàng Hỏi - đáp pháp luật, tôi tên là Tuấn Hưng, hiện tại đang làm việc tại Sở Tài nguyên và môi trường tỉnh Cao Bằng, có vấn đề thắc mắc muốn nhờ các chuyên gia tư vấn. Định hướng trong năm 2017 của tỉnh tôi là tận dụng, khai thác triệt để và hiệu quả các mỏ tài nguyên trên địa bàn để tạo nguồn lực thúc đẩy kinh tế tỉnh phát triển, ổn định an sinh xã hội. Tôi muốn hỏi, việc quản lý, sử dụng, khai thác nguồn lực tài chính từ tài nguyên được pháp luật quy định thế nào ạ? Mong các chuyên gia tư vấn giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn! (tuanhung***@gmail.com)

Ngày 01/01/2018, Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 chính thức có hiệu lực. Theo đó, tài sản công là tài sản thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý, bao gồm: tài sản công phục vụ hoạt động quản lý, cung cấp dịch vụ công, bảo đảm quốc phòng, an ninh tại cơ quan, tổ chức, đơn vị; tài sản kết cấu hạ tầng phục vụ lợi ích quốc gia, lợi ích công cộng; tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân; tài sản công tại doanh nghiệp; tiền thuộc ngân sách nhà nước, các quỹ tài chính nhà nước ngoài ngân sách, dự trữ ngoại hối nhà nước; đất đai và các loại tài nguyên khác.

Đối với vấn đề bạn thắc mắc, Điều 120 Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 quy định về quản lý, sử dụng, khai thác nguồn lực tài chính từ tài nguyên như sau:

1. Tài nguyên phải được giao cho cơ quan nhà nước quản lý, được thống kê, kiểm kê, ghi chép, theo dõi theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan.

2. Nguồn lực tài chính từ tài nguyên phải được khai thác hợp lý, căn cứ vào quy hoạch, kế hoạch và theo cơ chế thị trường.

Trên đây là nội dung tư vấn về quản lý, sử dụng, khai thác nguồn lực tài chính từ tài nguyên. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Quản lý, sử dụng tài sản công 2017 để hiểu rõ nội dung này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào