20:17 | 03/07/2017
Loading...

Xử phạt hành vi cung cấp thông tin dự đoán trước kết quả xổ số

Xử phạt như thế nào đối với hành vi cung cấp thông tin dự đoán trước kết quả xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Thanh Mai. Tôi đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Gần đây, có nhiều đầu số thường xuyên gửi tin nhắn quảng cáo vào điện thoại của tôi, đặc biệt là những tin nhắn dự đoán trước kết quả xổ số, những tin nhắn này thật sự khiến tôi cảm thấy rất phiền và khó chịu. Ban biên tập cho tôi hỏi là nếu như bị khiếu nại thì các công ty chuyên gửi tin nhắn dự đoán kết quả này sẽ bị xử phạt hành chính như thế nào? Mức xử phạt là bao nhiêu? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (0907***)

Xử phạt hành vi cung cấp thông tin dự đoán trước kết quả xổ số được quy định tại Khoản 2 và Điểm b Khoản 5 Điều 46 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

2. Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng đối với hành vi cung cấp thông tin dự đoán trước kết quả xổ số

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điều này.

Như vậy, những công ty truyền thông cung cấp thông tin dự đoán trước kết quả xổ số có thể bị xử phạt từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng. Đồng thời, số lợi, lợi nhuận bất hợp pháp thu được từ hành vi vi phạm này sẽ bị buộc nộp lại.

Trên thực tế, việc này đã có xảy ra, cụ thể: Công ty Cổ phần Truyền thông VMG đã bị xử phạt cho hành vi vi phạm cung cấp thông tin dự đoán trước kết quả xổ số. Công ty Cổ phần Thương mại và Phát triển dịch vụ viễn thông Việt; Công ty Cổ phần Truyền thông H2T Việt Nam; Công ty TNHH Phát triển dịch vụ Giải trí Đất Việt cũng bị xử phạt cho hành vi vi phạm phát tán tin nhắc rác.

Các doanh nghiệp cung cấp dịch vụ nội dung chủ yếu vi phạm một trong số bốn hành vi như gửi, phát tán tin nhắn rác để quảng cáo dịch vụ; cung cấp thông tin dự đoán trước kết quả xố số; cung cấp dịch vụ có nội dung cờ bạc, lô đề hoặc để phục vụ chơi cờ bạc, lô đề.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi cung cấp thông tin dự đoán trước kết quả xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào