11:00 | 01/07/2017
Loading...

Xử phạt hành vi sử dụng kết quả xổ số của doanh nghiệp kinh doanh xổ số tổ chức các chương trình dự thưởng không theo quy định

Xử phạt như thế nào đối với hành vi sử dụng kết quả xổ số của doanh nghiệp kinh doanh xổ số để tổ chức các chương trình dự thưởng không theo quy định? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Bảo Anh. Tôi đang làm việc tại công ty điện máy ở Hà Nội. Sắp tới, công ty tôi có chương trình khuyến mại và chúng tôi dự định chọn kết quả xổ số mà nhà nước công bố để tổ chức các chương trình dự thưởng và làm kết quả xác định trúng thưởng. Xin hỏi Ban biên tập, công ty tôi có thể thực hiện việc khuyến mại theo dự định đó được không? Nếu không nhưng vẫn thực hiện thì chúng tôi có bị xử phạt không? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (01226***) 

Xử phạt hành vi sử dụng kết quả xổ số của doanh nghiệp kinh doanh xổ số để tổ chức các chương trình dự thưởng không theo quy định được quy định tại Khoản 1 và Điểm b Khoản 5 Điều 46 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

1. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng kết quả xổ số của doanh nghiệp kinh doanh xổ số để tổ chức các chương trình dự thưởng không theo quy định của pháp luật.

5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

b) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Điều này.

Ngoài ra, Điểm i Khoản 3 Điều 48 Nghị định 185/2013/NĐ-CP cũng quy định như sau:

“3. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với thương nhân có một trong các hành vi vi phạm sau đây:

l) Sử dụng vé số dự thưởng có hình thức giống hoặc tương tự với xổ số do nhà nước độc quyền phát hành hoặc sử dụng kết quả xổ số của nhà nước để làm kết quả xác định trúng thưởng khi thực hiện chương trình khuyến mại mang tính may rủi;”

Như vậy, nếu công ty bạn sử dụng kết quả xổ số của doanh nghiệp kinh doanh xổ số để tổ chức các chương trình dự thưởng không theo quy định có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng và số lợi, lợi nhuận bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm này sẽ bị buộc nộp lại. Ngoài ra, chủ doanh nghiệp của bạn gây ra vi phạm cũng có thể sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng. Công ty bạn nên lựa chọn chương trình khuyến mại khác phù hợp hơn để tránh tình trạng vi phạm và bị xử phạt.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi sử dụng kết quả xổ số của doanh nghiệp kinh doanh xổ số để tổ chức các chương trình dự thưởng không theo quy định. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào