20:18 | 03/07/2017
Loading...

Xử phạt hành vi cố ý làm sai lệch kết quả trúng thưởng xổ số

Xử phạt như thế nào đối với hành vi cố ý làm sai lệch kết quả trúng thưởng xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Lộc Trung. Tôi đang làm việc tại công ty xổ số ở Bình Dương. Trong quá trình làm việc thì có vấn đề phát sinh như việc tổ chức, cá nhân cố ý làm sai lệch kết quả trúng thưởng để nhận tiền thưởng hoặc vì nhiều mục đích khác. Ban biên tập cho tôi hỏi là những đối tượng vi phạm này sẽ bị xử phạt hành chính như thế nào? Có văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (ltrung***@yahoo.com) 

Xử phạt hành vi cố ý làm sai lệch kết quả trúng thưởng xổ số được quy định tại Khoản 3 và Khoản 4 Điều 44 Nghị định 98/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm, kinh doanh xổ số như sau:

3. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi cố ý làm sai lệch kết quả trúng thưởng.

4. Biện pháp khắc phục hậu quả:

a) Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp thu được từ việc thực hiện hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 3 Điều này;

b) Buộc hủy bỏ, đính chính kết quả trúng thưởng sai lệch đối với hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 3 Điều này.

Như vậy, căn cứ theo quy định trên, nếu tổ chức, cá nhân nào cố ý làm sai lệch kết quả trúng thưởng nhằm mục đích có được tiền thưởng từ những doanh nghiệp kinh doanh xổ số hoặc vì những mục đích khác thì có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng. Ngoài ra, kết quả trúng thưởng do cố ý giả mạo, làm sai lệch đó sẽ bị hủy bỏ, đính chính lại. Và số lợi bất hợp pháp (tiền thưởng) mà tổ chức, cá nhân thực hiện hành vi vi phạm thu được sẽ bị buộc nộp lại. Trên thực tế, số tiền thưởng nhận được từ vé xổ số thường không phải là những con số nhỏ nên đối với hành vi vi phạm này, ngoài xử phạt hành chính, tổ chức, cá nhân vi phạm còn có thể sẽ bị xử lý hình sự theo quy định của pháp luật hình sự.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi cố ý làm sai lệch kết quả trúng thưởng xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 98/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào