10:55 | 16/06/2017
Loading...

Thời hạn lĩnh thưởng, thời gian thanh toán giải thưởng xổ số được quy định như thế nào?

Thời hạn lĩnh thưởng, thời gian thanh toán giải thưởng xổ số được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Công Phúc. Tôi đang sinh sống và làm việc tại TPHCM. Tôi có mua vé số và có trúng thưởng. Tuy nhiên, vì công việc kinh doanh khá bận rộn và chưa sắp xếp được thời gian để đi nhận thưởng, tôi có thể để sau 2 tháng mới nhận thưởng được không? Nếu tôi nhận thưởng thì nhận ở đâu và bao lâu thì công ty xổ số sẽ thanh toán cho tôi? Thêm nữa là tôi có quyền yêu cầu công ty xổ số không công khai thông tin của tôi được không? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (090***) 

Thời hạn lĩnh thưởng, thời gian thanh toán giải thưởng được quy định tại Điều 30 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

- Thời hạn lĩnh thưởng của vé xổ số trúng thưởng là 30 ngày, kể từ ngày xác định kết quả trúng thưởng hoặc kể từ ngày hết hạn lưu hành của vé xổ số. Quá thời hạn này, các vé xổ số trúng thưởng không còn giá trị lĩnh thưởng.

- Công ty xổ số kiến thiết thực hiện trả thưởng tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện và các đại lý xổ số được uỷ quyền.

- Thời gian thanh toán vé xổ số trúng thưởng của công ty xổ số kiến thiết đối với người trúng thưởng chậm nhất là 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đề nghị lĩnh thưởng của khách hàng.

- Đối với các trường hợp có phát sinh tranh chấp, khiếu nại, thời gian thanh toán được kéo dài cho đến khi có kết luận chính thức của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Ban biên tập chúc mừng bạn vì đã may mắn trúng thưởng. Tuy nhiên, theo quy định nêu trên thì bạn không thể để quá 2 tháng mới đi nhận thưởng vì vé trúng thưởng của bạn sẽ không còn giá trị nữa. Về địa điểm và thời hạn thanh toán bạn có thể tham khảo Khoản 2 và Khoản 3 Điều này.

Tuy nhiên, có một số lưu ý Ban biên tập thông tin thêm đến bạn: Vé xổ số lĩnh thưởng phải còn nguyên hình, nguyên khổ, không rách rời, không chắp vá, không tẩy xoá, không sửa chữa và còn trong thời hạn lĩnh thưởng theo quy định. Và theo như thông tin bạn thắc mắc và căn cứ vào quy định của pháp luật, bạn được quyền yêu cầu công ty xổ số kiến thiết đảm bảo bí mật tên, địa chỉ nơi cư trú; thời gian, địa điểm lĩnh thưởng; số tiền và mục đích sử dụng số tiền trúng thưởng. Vì nếu trong trường hợp bạn không yêu cầu, công ty xổ số kiến thiết được quyền công bố các thông tin về bạn và việc trả thưởng để những khách hàng tham gia dự thưởng xổ số khác biết.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thời hạn lĩnh thưởng, thời gian thanh toán giải thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào