16:56 | 16/06/2017
Loading...

Công bố kết quả quay số mở thưởng được quy định như thế nào?

Công bố kết quả quay số mở thưởng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Hoàng Kiều. Tôi là nhân viên văn phòng tại Đà Nẵng. Gần đây, có loại hình xổ số mới vừa được du nhập vào Việt Nam, tôi có tham gia và có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Cụ thể là công bố kết quả mở thưởng được quy định như thế nào, nếu như tôi trúng thưởng thì căn cứ vào đâu để nhận thưởng? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (hoang_kieu***@gmail.com)

Công bố kết quả mở thưởng được quy định tại Điều 29 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

- Kết quả mở thưởng của từng hạng giải được công bố ngay khi có kết quả mở thưởng và được tổng hợp chung để công bố công khai toàn bộ kết quả mở thưởng khi kết thúc việc quay số mở thưởng.

- Căn cứ biên bản xác nhận kết quả quay số mở thưởng của Hội đồng giám sát xổ số, đại diện có thẩm quyền của công ty xổ số kiến thiết ký thông báo kết quả mở thưởng xổ số để làm cơ sở đối chiếu và trả thưởng cho khách hàng.

- Tổ chức phát hành vé xổ số có trách nhiệm công bố công khai kết quả mở thưởng xổ số ngay sau khi việc quay thưởng kết thúc. Việc công bố công khai kết quả mở thưởng được thực hiện qua hình thức niêm yết công khai tại trụ sở chính của công ty xổ số kiến thiết, các đại lý xổ số kiến thiết, đăng trên trang thông tin điện tử của công ty xổ số kiến thiết (nếu có) hoặc các phương tiện thông tin đại chúng khác

Theo đó, sau khi quay số mở thưởng và có kết quả quay số mở thưởng, công ty xổ số có nghĩa vụ phải công khai toàn bộ kết quả mở thưởng của từng hạng giải. Hội đồng giám sát xổ số và đại diện có thẩm quyền của công ty xổ số ký thông báo kết quả mở thưởng dựa trên căn cứ biên bản xác nhận kết quả để đối chiếu và trả thưởng. Theo thông tin bạn cung cấp, bạn có mua vé xổ số và nếu như bạn may mắn trúng thưởng, bạn có thể theo dõi kết quả quay số mở thưởng thông qua các đại lý xổ số kiến thiết, đăng trên trang thông tin điện tử của công ty xổ số kiến thiết (nếu có) hoặc các phương tiện thông tin đại chúng khác,…để đối chiếu và nhận thưởng từ công ty xổ số kiến thiết. Thời hạn nhận thưởng là 30 ngày, kể từ ngày xác định kết quả trúng thưởng hoặc kể từ ngày hết hạn lưu hành của vé xổ số. Quá thời hạn này, các vé xổ số trúng thưởng không còn giá trị lĩnh thưởng. Địa điểm trả thưởng là tại trụ sở chính, chi nhánh, văn phòng đại diện và các đại lý xổ số được uỷ quyền. Ban biên tập hy vọng bạn may mắn và có thể trúng thưởng!

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về công bố kết quả mở thưởng. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào