14:48 | 13/06/2017
Loading...

Quy định chung về thể lệ tham gia dự thưởng xổ số

Quy định chung về thể lệ tham gia dự thưởng xổ số? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Tương Tuấn. Tôi đang là nhân viên văn phòng tại Bình Dương. Tôi thường xuyên theo dõi và tìm hiểu những thông tin về xổ số kiến thiết, vì nhu cầu cập nhật thêm thông tin. Tôi mong Ban biên tập có thể giải đáp thắc mắc giúp tôi, cụ thể là về nội dung của thể lệ tham gia dự thưởng xổ số và các quy định liên quan khác đến thể lệ này? Có văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này không? Tôi mong Ban biên tập có thể cung cấp thêm thông tin này cho tôi. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (tuan_ng***@yahoo.com.vn) 

Thể lệ tham gia dự thưởng xổ số được quy định tại Điều 8 Thông tư 75/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết về hoạt động kinh doanh xổ số do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành như sau:

1. Tổ chức phát hành vé xổ số phải xây dựng và công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng cho từng loại hình và sản phẩm xổ số được phát hành. Thể lệ tham gia dự thưởng phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Tên loại hình và sản phẩm xổ số;

b) Tên tổ chức phát hành vé xổ số;

c) Đối tượng tham gia dự thưởng và điều kiện được tham gia dự thưởng;

d) Cách thức tham gia dự thưởng;

đ) Phương thức xác định kết quả trúng thưởng;

e) Số lượng giải thưởng, cơ cấu giải thưởng;

g) Trách nhiệm, quyền lợi của người tham gia dự thưởng xổ số;

h) Trách nhiệm, quyền hạn của công ty xổ số kiến thiết;

i) Điều kiện lĩnh thưởng đối với các vé xổ số trúng thưởng;

k) Những khuyến cáo đối với người tham gia dự thưởng về việc tham gia dự thưởng xổ số có trách nhiệm, ví dụ như: “Tham gia mua xổ số vừa ích nước, vừa lợi nhà”, “Bạn không thể làm giàu từ mua xổ số”, ...

2. Việc công bố công khai thể lệ tham gia dự thưởng được thực hiện qua hình thức niêm yết công khai tại trụ sở chính của công ty xổ số kiến thiết, các đại lý xổ số, đăng trên trang thông tin điện tử của công ty xổ số kiến thiết (nếu có), phát tờ rơi cho đại lý và khách hàng hoặc các phương tiện thông tin đại chúng khác theo quy định của pháp luật.

Ngoài ra, thể lệ tham gia dự thưởng xổ số còn phụ thuộc vào những quy định khác của công ty xổ số kiến thiết.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thể lệ tham gia dự thưởng xổ số. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 75/2013/TT-BTC.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào