Trách nhiệm của Bộ Công an trong việc chuyển vật chứng hình sự ra nước ngoài là gì?

 Trách nhiệm của Bộ Công an trong việc chuyển vật chứng hình sự ra nước ngoài là gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Ôn Bích Hà, là sinh viên ngành Luật Thương mại, trường đại học Luật Tp.HCM. Em hiện đang học môn học liên quan đến luật hình sự. Trong quá trình tìm hiểu về môn học và đọc hiểu tài liệu, có rất nhiều vấn đề mà em chưa hiểu. Cụ thể, em vẫn không rõ trách nhiệm của Bộ Công an trong việc chuyển vật chứng hình sự ra nước ngoài là gì? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (bichhan**@***)  

Trách nhiệm của Bộ Công an trong việc chuyển vật chứng hình sự ra nước ngoài quy định tại Điều 16 Thông tư liên tịch 02/2013/TTLT-VKSNDTC-TANDTC-BCA-BTP-BNG hướng dẫn việc tiếp nhận, chuyển giao hồ sơ, vật chứng của vụ án để yêu cầu nước ngoài tiếp tục truy cứu trách nhiệm hình sự do Viện kiểm sát nhân dân tối cao - Tòa án nhân dân tối cao - Bộ Công an - Bộ Tư pháp - Bộ Ngoại giao ban hành cụ thể như sau:

1. Hướng dẫn và tổ chức thực hiện trong ngành Công an nhân dân về việc lập hồ sơ và thủ tục yêu cầu nước ngoài tiếp tục truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội theo quy định của Thông tư liên tịch này.

2. Hướng dẫn cơ quan quản lý kho vật chứng trong Công an nhân dân tổ chức thực hiện việc bảo quản, trích xuất, bàn giao vật chứng của vụ án để chuyển giao cho nước ngoài theo quy định của Thông tư liên tịch này.

Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trách nhiệm của Bộ Công an trong việc chuyển vật chứng hình sự ra nước ngoài. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư liên tịch 02/2013/TTLT-VKSNDTC-TANDTC-BCA-BTP-BNG

Trân trọng! 

Thư Viện Pháp Luật

Bộ Công an
Hỏi đáp mới nhất về Bộ Công an
Hỏi đáp Pháp luật
Bộ Công an chính thức có trang thông tin trên Facebook vào ngày 31/10?
Hỏi đáp Pháp luật
Kênh cung cấp thông tin của đơn vị trực thuộc Bộ, Công an cấp tỉnh trên môi trường mạng là những kênh nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Website Cổng thông tin điện tử Bộ Công an có tên miền là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Bộ Công an có trách nhiệm gì trong việc bảo vệ dữ liệu cá nhân?
Hỏi đáp pháp luật
Bộ Công an trả lời về việc xét tuyển vào Học viện CSND
Hỏi đáp pháp luật
Viện Khoa học hình sự thuộc Bộ Công An có chức năng, nhiệm vụ gì?
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ với Cán bộ công an đã xuất ngũ
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục trả lại con dấu do Bộ Công An cấp
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ phép đối với cán bộ Công an nhân dân
Hỏi đáp pháp luật
Trách nhiệm đăng ký mẫu dấu của Cục Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Tổng cục Cảnh sát, Bộ Công an
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bộ Công an
162 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bộ Công an
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào