10:22 | 26/05/2017
Loading...

Đối tượng phải đăng ký và đề nghị cấp Giấy phép tiếp cận nguồn gen bao gồm các đối tượng nào?

Đối tượng phải đăng ký và đề nghị cấp Giấy phép tiếp cận nguồn gen bao gồm các đối tượng nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Hoàng Trọng Hải, hiện tại là sinh viên năm nhất đại học Khoa học tự nhiên. Em sắp học môn học về nguồn gen. Song song với việc học kiến thức chuyên môn, em sẽ được tìm hiểu về pháp luật liên quan đến lĩnh vực nguồn gen, trong quá trình tham khảo tài liệu tìm hiểu về môn học, em gặp khó khăn trong việc tìm hiểu quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực gen – nguồn gen. Cụ thể, xin anh/chị Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho em biết đối tượng phải đăng ký và đề nghị cấp Giấy phép tiếp cận nguồn gen bao gồm các đối tượng nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. 0982***  

Đối tượng phải đăng ký và đề nghị cấp Giấy phép tiếp cận nguồn gen quy định tại Điều 7 Nghị định 59/2017/NĐ-CP về quản lý tiếp cận nguồn gen và chia sẻ lợi ích từ việc sử dụng nguồn gen cụ thể như sau:

1. Các đối tượng sau đây phải đăng ký và đề nghị cấp Giấy phép tiếp cận nguồn gen:

a) Tổ chức, cá nhân Việt Nam có nhu cầu tiếp cận nguồn gen để nghiên cứu vì mục đích thương mại, phát triển sản phẩm thương mại;

b) Tổ chức, cá nhân nước ngoài có nhu cầu tiếp cận nguồn gen trên lãnh thổ Việt Nam vì bất cứ mục đích nào;

c) Tổ chức, cá nhân Việt Nam có nhu cầu đưa nguồn gen được tiếp cận ra nước ngoài, trừ trường hợp quy định tại Điều 20 Nghị định này.

Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về đối tượng phải đăng ký và đề nghị cấp Giấy phép tiếp cận nguồn gen. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 59/2017/NĐ-CP

Trân trọng! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào