09:20 | 23/05/2017
Loading...

Các hành vi đối xử bị cấm đối với các đối tượng trong cơ sở bảo trợ xã hội?

 Các hành vi đối xử bị cấm đối với các đối tượng trong cơ sở bảo trợ xã hội? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Vũ Văn Mẫu, sinh viên năm nhất đại học Y – Dược Tp.HCM. Sắp tới, đoàn trường tổ chức chuyến thăm, thiện nguyện tới các trung tâm bảo trợ xã hội. Em có nghe các anh chị nói là sẽ đi thăm trung tâm bảo trợ trẻ em, trung tâm bảo trợ người già, trung tâm bảo trợ trẻ em cơ nhỡ. Như vậy ở các trung tâm này có phải tuân theo quy chuẩn nào theo quy định của pháp luật không? Cụ thể, các quyền của đối tượng trong cơ sở bảo trợ xã hội? Vấn đề này quy định tại văn bản nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. 0908****  

Các hành vi đối xử bị cấm đối với các đối tượng trong cơ sở bảo trợ xã hội quy định tại Điều 7 Thông tư 04/2011/TT-BLĐTBXH quy định tiêu chuẩn chăm sóc tại các cơ sở bảo trợ xã hội do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành cụ thể như sau:

1. Đánh đập.

2. Nhốt đối tượng vào một nơi tách biệt.

3. Trói đối tượng.

4. Không cho đối tượng ăn, uống hoặc ngủ.

5. Buộc đối tượng mặc những loại quần áo dị thường hoặc không phù hợp.

6. Ngừng chăm sóc y tế cho đối tượng.

7. Dùng đối tượng này để kỷ luật đối tượng khác.

8. Đe dọa hoặc mắng nhiếc, xúc phạm đối tượng bằng những từ ngữ thiếu lịch sự, thô tục.

9. Buộc đối tượng làm những việc quá sức.

Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về các hành vi đối xử bị cấm đối với các đối tượng trong cơ sở bảo trợ xã hội. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Thông tư 04/2011/TT-BLĐTBXH.

Trân trọng!

 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào