Nhiệm vụ, quyền hạn của người đứng đầu cơ quan chuyên môn cấp huyện?

Nhiệm vụ, quyền hạn của người đứng đầu cơ quan chuyên môn cấp huyện? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Xuân Nghĩa, là sinh viên, hiện đang thực tập tại Phòng Kinh tế Huyện Phù Cát, Bình Định. Sau quá trình thực tập, em phải làm báo cáo tổng kết thực tập. Tuy nhiên, hiện em chưa rõ nhiệm vụ, quyền hạn của người đứng đầu cơ quan chuyên môn cấp huyện là gì? Văn bản nào quy định điều này? Xin Ban Biên Tập Thư Ký Luật giải đáp thắc mắc này giúp em. Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. xuannghiasteel***@gmail.com  

Vấn đề nhiệm vụ, quyền hạn của người đứng đầu cơ quan chuyên môn cấp huyện quy định tại Điều 5 Nghị định 37/2014/NĐ-CP cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban huyện quận thị xã thành phố thuộc tỉnh cụ thể như sau:

1. Người đứng đầu cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện (sau đây gọi chung là Trưởng phòng) chịu trách nhiệm trước Ủy ban nhân dân cấp huyện, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện và trước pháp luật về thực hiện chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của cơ quan chuyên môn do mình phụ trách.

2. Cấp phó của người đứng đầu cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện (sau đây gọi chung là Phó Trưởng phòng) là người giúp Trưởng phòng chỉ đạo một số mặt công tác và chịu trách nhiệm trước Trưởng phòng về nhiệm vụ được phân công. Khi Trưởng phòng vắng mặt một Phó Trưởng phòng được Trưởng phòng ủy nhiệm điều hành các hoạt động của phòng.

3. Số lượng Phó Trưởng phòng cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện không quá 03 người.

4. Việc bổ nhiệm, điều động, luân chuyển, khen thưởng, kỷ luật, miễn nhiệm, cho từ chức, thực hiện chế độ, chính sách đối với Trưởng phòng, Phó Trưởng phòng do Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định theo quy định của pháp luật.

Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đềnhiệm vụ, quyền hạn của người đứng đầu cơ quan chuyên môn cấp huyện . Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 37/2014/NĐ-CP

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

165 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào