15:59 | 13/06/2017
Loading...

Pháp luật hiện hành quy định như thế nào về phí thẩm định hợp đồng chuyển giao công nghệ?

Vấn đề phí thẩm định hợp đồng chuyển giao công nghệ được quy định ra sao? Xin chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em là Huỳnh Vũ Thạch, sinh viên trường Đại học sư phạm kỹ thuật. Em đang tìm hiểu về vấn đề chuyển giao công nghệ trong sản xuất. Anh chị trả lời giúp em, hiện nay, pháp luật quy định như thế nào về phí thẩm định hợp đồng chuyển giao công nghệ? Văn bản nào điều chỉnh nội dung này? Em xin chân thành cảm ơn!

Vấn đề phí thẩm định hợp đồng chuyển giao công nghệ được quy định tại Điều 18 Nghị định 133/2008/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Chuyển giao công nghệ. Cụ thể như sau: 

1.  Khi nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đăng ký hợp đồng chuyển giao công nghệ, Giấy phép chuyển giao công nghệ, bên nhận công nghệ (trong trường hợp chuyển giao công nghệ từ nước ngoài vào Việt Nam và chuyển giao công nghệ trong nước) hoặc bên giao công nghệ (trong trường hợp chuyển giao công nghệ từ Việt Nam ra nước ngoài) phải nộp phí thẩm định hợp đồng chuyển giao công nghệ.

2. Bộ Tài chính hướng dẫn thu, quản lý và sử dụng phí thẩm định hợp đồng chuyển giao công nghệ.

Ngoài ra, Khoản 2 của Điều 18 còn được hướng dẫn bởi Thông tư 169/2016/TT-BTC

Trên đây là quy định về phí thẩm định hợp đồng chuyển giao công nghệ. Để hiểu rõ hơn nội dung này, bạn vui lòng tham khảo thêm tại Nghị định 133/2008/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào