Người nước ngoài có được phép học tại cơ sở đào tạo tôn giáo ở Việt Nam?

Người nước ngoài có được phép học tại cơ sở đào tạo tôn giáo ở Việt Nam? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có một đứa cháu có quốc tịch Mỹ, hiện đã theo tôi về Việt Nam sinh sống. Vì điều kiện gia đình nên cháu có nhu cầu học giáo lý tại Việt Nam. Mong Ban biên tập Thư Ký Luật cho tôi biết việc cho cháu tôi học giáo lý tại Việt Nam có phải xin phép không? Tôi xin cảm ơn.Thu Hằng - Bình Tân - TpHCM

 

Vấn đề người nước ngoài theo học tại cơ sở tôn giáo Việt Nam được quy định tại Điều 49 Luật Tín ngưỡng tôn giáo 2016 tư vấn như sau:
1. Người nước ngoài học tại cơ sở đào tạo tôn giáo ở Việt Nam phải là người cư trú hợp pháp ở Việt Nam, tuân thủ pháp luật Việt Nam, tự nguyện đăng ký học và được cơ sở đào tạo tôn giáo gửi hồ sơ đề nghị đến cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương.
2. Hồ sơ đề nghị gồm:
a) Văn bản đề nghị nêu rõ tên cơ sở đào tạo tôn giáo; họ và tên, quốc tịch của người đăng ký học, khóa học, thời gian học;
b) Bản dịch hộ chiếu của người đăng ký học sang tiếng Việt có công chứng.
c) Cơ quan quản lý nhà nước về tín ngưỡng, tôn giáo ở trung ương có trách nhiệm trả lời bằng văn bản trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ; trường hợp không chấp thuận phải nêu rõ lý do.
Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề người nước ngoài theo học tại cơ sở tôn giáo tại Việt Nam để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Luật tín ngưỡng tôn giáo 2016
Trân trọng!

 

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

175 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào