Người nước ngoài muốn sinh hoạt tôn giáo tại Việt Nam có được không?

Người nước ngoài muốn sinh hoạt tôn giáo tại Việt Nam có được không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Thanh, em có một người bạn người Pháp có mong muốn được đi lễ nhà thờ Công giáo tại Quận 9 nhưng không biết có phải xin phép cơ quan nhà nước hay không? Văn bản nào quy định điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp em thắc mắc này. Em xin cảm ơn! Email:thanh928***@gmail.com

Vấn đề người nươc ngoài tham gia sinh hoạt tôn giáo tại Việt Nam được Quy định cụ thể tại Điều 47, Luật tín ngưỡng tôn giáo 2016
1. Người nước ngoài cư trú hợp pháp tại Việt Nam có nhu cầu sinh hoạt tôn giáo tập trung tại cơ sở tôn giáo hoặc tại địa điểm hợp pháp khác gửi hồ sơ đề nghị đến Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có cơ sở tôn giáo hoặc địa điểm dự kiến sinh hoạt tôn giáo tập trung.
2. Hồ sơ đề nghị gồm:
a) Văn bản đề nghị nêu rõ họ và tên, quốc tịch, tôn giáo của người đại diện; lý do, thời gian, nội dung sinh hoạt, số lượng người tham gia, cơ sở tôn giáo hoặc địa điểm dự kiến sinh hoạt;
b) Bản sao có chứng thực giấy tờ chứng minh việc cư trú hợp pháp tại Việt Nam của người đại diện;
c) Văn bản đồng ý của người đại diện cơ sở tôn giáo hoặc giấy tờ chứng minh có địa điểm hợp pháp để sinh hoạt tôn giáo tập trung.
3. Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ; trường hợp không chấp thuận phải nêu rõ lý do.
Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề người nước ngoài tham gia sinh hoạt tôn giáo tại Việt Nam. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Điều 47, Luật Tín ngưỡng tôn giáo 2016
Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

148 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào