08:07 | 20/05/2017
Loading...

Có được bổ sung nhà thầu khi dự án đang thi công?

Công ty tôi đang thi công dự án tại tỉnh Quảng Trị. Do chủ đầu tư không bố trí được nguồn vốn nên công ty chúng tôi không tiếp tục thi công, hiện chủ đầu tư đang nợ tiền công ty tôi. Tuy nhiên, theo yêu cầu của UBND tỉnh, dự án phải hoàn thành,vì thế chủ đầu tư yêu cầu nhà thầu bỏ kinh phí ra để thi công. Do điều kiện đang khó khăn, công ty tôi không đồng ý. Chủ đầu tư đề xuất làm tờ trình bổ sung nhà thầu để thi công phần còn lại. Công ty tôi làm tờ trình, được UBND tỉnh chấp thuận và hình thành liên danh để thi công phần còn lại. Chủ đầu tư cũng yêu cầu ký phụ lục hợp đồng liên danh nhà thầu. Tôi xin hỏi, việc bổ sung nhà thầu để hình thành liên danh có đúng không? Khi giao công việc cho nhà thầu mới, nhà thầu này trực tiếp nghiệm thu, thanh toán với chủ đầu tư thì công ty tôi có trách nhiệm gì về phần khối lượng đó không?

Khi thực hiện hợp đồng xây dựng, các bên hợp đồng phải bảo đảm các nguyên tắc thực hiện hợp đồng xây dựng theo quy định tại Khoản 3 Điều 138 Luật Xây dựng 2014, thỏa thuận trong hợp đồng đã được ký kết và các quy định của pháp luật có liên quan.

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào