09:16 | 02/08/2017
Loading...

Vấn đề liên quan đến việc uỷ quyền ký hồ sơ nghiệm thu của Tổng thầu cho Công ty thành viên

Chủ đầu tư dự án lựa chọn một Tổng Công ty A làm tổng thầu xây lắp và Chủ đầu tư trực tiếp ký HĐXL với từng nhà thầu thành viên là công ty con của Tổng công ty A (phương thức 2). Theo quy định tại Thông tư 03/2004/TT-BXD ngày 7/5/2004 hướng dẫn thực hiện hình thức tổng thầu xây lắp các dự án nguồn điện được chỉ định thầu, việc nghiệm thu giai đoạn, hạng mục công trình hoàn thành được thực hiện theo phương thức 2 như sau: “Chủ đầu tư tổ chức và trực tiếp nghiệm thu giai đoạn, hạng mục công trình do từng nhà thầu thành viên thực hiện có sự tham gia của tổng thầu”. Tuy nhiên, Tổng công ty A có văn bản uỷ quyền cho các đơn vị thi công (nhà thầu thành viên) thay mặt Tổng thầu ký hồ sơ nghiệm thu công việc xây dựng, bộ phận công trình xây dựng, giai đoạn thi công hoàn thành đối với phần khối lượng công việc từng đơn vị ký kết HĐKT với chủ đầu tư. Vậy, việc uỷ quyền như vậy có được hay không và tính pháp lý của các biên bản nghiêm thu giai đoạn, hạng mục công trình hoàn thành khi không có sự tham gia của tổng thầu?

- Nếu thời điểm ký kết hợp đồng kinh tế sau tháng 12/2004 thì nhà thầu xây dựng thực hiện các qui định về quản lý chất lượng thi công xây dựng công trình theo Điều 19 Nghị định số 209/2004/NĐ-CP ngày 16/12/2004 của Chính phủ về quản lý chất lượng công trình xây dựng;

- Nếu thời điểm ký kết hợp đồng kinh tế trước tháng 12/2004 và khối lượng công việc theo hợp đồng đã xong, theo quy định tại điểm b khoản 3 mục III của Thông tư số 03 về quản lý chất lượng và nghiệm thu thì Tổng thầu không được phép uỷ quyền cho Nhà thầu thành viên thực hiện nghiệm thu giai đoạn, hạng mục công trình hoàn thành với chủ đầu tư.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào