Hoạt động bảo hộ chỉ dẫn địa lý theo Hiệp định TRIPS

Hoạt động bảo hộ chỉ dẫn địa lý theo Hiệp định TRIPS được quy định thế nào? Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Đức, đang sinh sống tại Đồng Nai, tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi hoạt động bảo hộ chỉ dẫn địa lý theo Hiệp định TRIPS được quy định thế nào? Vấn đề này được quy định ở đâu? Rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Xin cám ơn. (Minh Đức_093**)

Hoạt động bảo hộ chỉ dẫn địa lý theo Hiệp định TRIPS được quy định cụ thể tại Khoản 2 Điều 22 Hiệp định TRIPS về các khía cạnh liên quan tới thương mại của Quyền sở hữu trí tuệ, theo đó, liên quan đến chỉ dẫn địa lý, các Thành viên phải quy định những biện pháp pháp lý để các bên liên quan ngăn ngừa:

a) việc sử dụng bất kỳ phương tiện nào để gọi tên hoặc giới thiệu hàng hoá nhằm chỉ dẫn hoặc gợi ý rằng hàng hoá đó bắt nguồn từ một khu vực địa lý khác với xuất xứ thực, với cách thức lừa dối công chúng về xuất xứ địa lý của hàng hoá;

b) bất kỳ hành vi sử dụng nào cấu thành một hành vi cạnh tranh không lành mạnh theo ý nghĩa của Điều 10bis Công ước Paris (1967).

Trên đây là tư vấn về hoạt động bảo hộ chỉ dẫn địa lý theo Hiệp định TRIPS. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo tại Hiệp định TRIPS.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Chỉ dẫn địa lý
Hỏi đáp mới nhất về Chỉ dẫn địa lý
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục đăng ký bảo hộ chỉ dẫn địa lý?
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký bảo hộ chỉ dẫn địa lý
Hỏi đáp pháp luật
Khái niệm, giải thích chỉ dẫn địa lý
Hỏi đáp pháp luật
Thế nào là chỉ dẫn địa lý
Hỏi đáp pháp luật
Ai là chủ sở hữu chỉ dẫn địa lý
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện bảo hộ đối với chỉ dẫn địa lý?
Hỏi đáp pháp luật
Xác định hành vi xâm phạm quyền đối với chỉ dẫn địa lý
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ dẫn địa lý có được chuyển nhượng, chuyển giao không?
Hỏi đáp pháp luật
Khái niệm chỉ dẫn địa lý theo Hiệp định TRIPS
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ dẫn địa lý là gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chỉ dẫn địa lý
499 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chỉ dẫn địa lý
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào