08:13 | 09/05/2017
Loading...

Hồ sơ, giấy tờ của cá nhân phải phù hợp với Giấy khai sinh

Ông Cao Đăng Xược, quê tỉnh Thái Bình, hiện sinh sống tại TP. Hồ Chí Minh. Ông Xược có 12 năm tham gia quân ngũ, được hưởng chế độ theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, có xác nhận chưa hưởng BHYT của tỉnh Thái Bình. Tuy nhiên, khi ông vào TP. Hồ Chí Minh sinh sống và được cấp lại giấy tờ thì lại ghi tên ông là Sược. Ông Xược hỏi, ông có được cấp thẻ BHYT ở TP. Hồ Chí Minh không và cần làm thủ tục gì để thống nhất tên của ông?

Căn cứ Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 (Luật số 46/2014/QH13, có hiệu lực thi hành từ ngày 1/1/2015; Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế - Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện BHYT; ông Cao Đăng Sược/Xược là quân nhân được hưởng chế độ theo Quyết định 142/2008/QĐ-TTg ngày 27/10/2008 của Thủ tướng Chính phủ về thực hiện chế độ đối với quân nhân tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước có dưới 20 năm công tác trong quân đội, đã phục viên, xuất ngũ về địa phương; được ngân sách Nhà nước đóng BHYT.

Vậy, ông cần liên hệ với Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội quận, huyện nơi cư trú để được hướng dẫn thủ tục cấp thẻ BHYT.

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 5 Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch, giấy khai sinh là giấy tờ hộ tịch gốc của mỗi cá nhân. Mọi hồ sơ, giấy tờ của cá nhân có nội dung ghi về họ, tên, chữ đệm,... phải phù hợp với Giấy khai sinh của người đó.

Trường hợp cấp lại giấy tờ nhưng ghi tên không thống nhất với Giấy khai sinh thì liên hệ với cơ quan có thẩm quyền cấp lại giấy tờ đó để xem xét, giải quyết.

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào