Chính sách thuế đối với hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế

Bạn đọc Nguyễn Phương Anh, địa chỉ mail phuonganh_****@gmail.com thắc mắc: Chính sách thuế đối với hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế được quy định như thế nào? Tôi đang làm việc tại một đơn vị kinh doanh dịch vụ cảng biển. Bắt đầu từ năm nay chúng tôi có kinh doanh dịch vụ mua hàng miễn thuế nên rất quan tâm tới quy định này. Mong các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin chân thành cảm ơn. Cho tôi hỏi vấn đề này do văn bản nào hướng dẫn luôn ạ?

Chính sách thuế đối với hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế được hướng dẫn tại Điều 4 Nghị định 167/2016/NĐ-CP về kinh doanh hàng miễn thuế, theo đó:

1. Hàng hóa tạm nhập khẩu để bán tại cửa hàng miễn thuế được miễn thuế nhập khẩu, không chịu thuế tiêu thụ đặc biệt, thuế giá trị gia tăng.

2. Hàng hóa sản xuất tại Việt Nam đưa vào bán tại cửa hàng miễn thuế được hưởng các chính sách thuế như đối với hàng hóa tạm xuất.

3. Đối với hàng hóa nhập khẩu đã nộp thuế nhập khẩu đưa vào bán tại cửa hàng miễn thuế được xử lý số tiền thuế nộp thừa theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật  về Chính sách thuế đối với hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế, được quy định tại Nghị định 167/2016/NĐ-CP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn. 

Trân trọng!

Hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế
Hỏi đáp mới nhất về Hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế
Hỏi đáp pháp luật
Người làm trên tàu biển nước ngoài mua hàng miễn thuế phải xuất trình giấy tờ gì?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu phiếu giao hàng đối với khách mua hàng miễn thuế trong nội địa
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu Phiếu giao nhận hàng hóa đối với hàng hóa vận chuyển giữa kho chứa hàng miễn thuế và tàu bay
Hỏi đáp pháp luật
Quản lý chuyên ngành đối với hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế
Hỏi đáp pháp luật
Chính sách thuế đối với hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế
Hỏi đáp pháp luật
Hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế
Thư Viện Pháp Luật
305 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hàng hóa bán tại cửa hàng miễn thuế
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào