07:43 | 19/01/2017
Loading...

Điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên nghề đối với ngành kiểm lâm

Điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên nghề đối với ngành kiểm lâm. Tôi bắt đầu vào làm tại công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên lâm nghiệp Sa Thầy tỉnh Kon Tum vào ngày 1 tháng 12 năm 2009. Thời gian thử việc của tôi là 30 ngày. Thời hạn hợp đồng là 12 tháng, công ty có đóng đầy đủ bảo hiểm. Đến ngày 1 tháng 4 năm 2015 tôi thuyên chuyển công tác tới Ban quản lí rừng phòng hộ Đăk Lâm tới nay, thời gian đóng bảo hiểm của tôi là liên tục đến nay gần 7 năm, vậy kính hỏi luật sư tôi có đủ điều kiện nhận phụ cấp thâm niên không? Bên công ty lâm nghiệp tôi làm việc liên tục tại khu vực đặc biệt khó khăn. Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Theo Quy chế quản lý rừng phòng hộ ban hành kèm theo Quyết định 17/2015/QĐ-TTg thì Ban quản lý rừng phòng hộ là đơn vị sự nghiệp công lập trực thuộc Sở Nông nghiệp và Phát triển nông thôn, do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thành lập theo quy định của pháp luật.

Biên chế sự nghiệp của Ban quản lý rừng phòng hộ được xác định trên nguyên tắc về vị trí việc làm theo quy định của nhà nước. Ban quản lý khu rừng phòng hộ xây dựng kế hoạch biên chế hàng năm trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền quyết định. Tổng biên chế của Ban quản lý rừng phòng hộ bao gồm cả viên chức, lực lượng kiểm lâm (nếu có) và người lao động được xác định trên cơ sở tối đa 700 hecta rừng có một biên chế.

Căn cứ Điểm a Khoản 8 Điều 6 Nghị định 204/2004/NĐ-CP được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 76/2009/NĐ-CP quy định chế độ phụ cấp thâm niên nghề như sau:

"Phụ cấp thâm niên nghề: 

Áp dụng đối với sĩ quan và quân nhân chuyên nghiệp thuộc quân đội nhân dân, sĩ quan và hạ sĩ quan hưởng lương thuộc công an nhân dân, người làm công tác cơ yếu trong tổ chức cơ yếu và cán bộ, công chức đã được xếp lương theo các ngạch hoặc chức danh chuyên ngành: hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm. 

Mức phụ cấp như sau: sau 5 năm (đủ 60 tháng) tại ngũ hoặc làm việc liên tục trong ngành cơ yếu, hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm thì được hưởng phụ cấp thâm niên nghề bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi mỗi năm được tính thêm 1%.” 

Điều 1 Thông tư liên tịch 04/2009/TTLT-BNV-BTC quy định đối tượng áp dụng như sau:

"Chế độ phụ cấp thâm niên nghề quy định tại Thông tư này áp dụng đối với cán bộ, công chức trong biên chế xếp lương theo các ngạch hoặc các chức danh chuyên ngành tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự và kiểm lâm, bao gồm:Đối tượng áp dụng

Cục trưởng và Phó cục trưởng Cục Kiểm lâm, Chi cục trưởng và Phó chi cục trưởng Chi cục Kiểm lâm, Hạt trưởng và Phó Hạt trưởng Hạt Kiểm lâm, Kiểm lâm viên (Kiểm lâm viên chính, Kiểm lâm viên, Kiểm lâm viên cao đẳng, Kiểm lâm viên trung cấp và Kiểm lâm viên sơ cấp)."

Nếu bạn đang mang một trong các chức danh như trên thì bạn sẽ thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp thâm niên nghề đồng thời bạn phải đảm bảo điều kiện hưởng phụ cấp theo quy định tại Khoản 1 Điều 2 Thông tư liên tịch 04/2009/TTLT-BNV-BTC như sau:

Mức % phụ cấp thâm niên nghề được tính như sau:

Cán bộ, công chức quy định tại Điều 1 Thông tư này có thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp theo quy định tại khoản 1 Điều 3 Thông tư này đủ 5 năm (60 tháng) thì được hưởng phụ cấp thâm niên nghề bằng 5% mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ năm thứ sáu trở đi mỗi năm (đủ 12 tháng) được tính thêm 1%.

Việc bạn có thời gian đóng bảo hiểm xã hội lâu năm không phải là căn cứ để tính hưởng phụ cấp thâm niên nghề.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về điều kiện hưởng phụ cấp thâm niên nghề đối với ngành kiểm lâm. Bạn nên tham khảo chi tiết Quyết định 17/2015/QĐ-TTg để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào