14:35 | 05/01/2017
Loading...

Trường hợp hủy thầu theo quy định hiện hành

Trường hợp hủy thầu theo quy định hiện hành. Bên mời thầu tiến hành đăng tải thông tin mời bày tỏ quan tâm. Tuy nhiên tới thời điểm đóng thầu bên mời thầu không nhận được bất kỳ hồ sơ bày tỏ quan tâm nào. Bên mời thầu đã tiến hành gia hạn thời điểm đóng thầu nhưng vẫn không nhận được hồ sơ bày tỏ quan tâm nào. Bên mời thầu xác định không tìm được ứng viên thích hợp để gửi Hồ sơ mời bày tỏ quan tâm. Trong trường hợp này các bước xử lý như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Căn cứ Điều 17 Luật đấu thầu 2013 quy định Các trường hợp hủy thầu như sau:

1. Tất cả hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất không đáp ứng được các yêu cầu của hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

2. Thay đổi mục tiêu, phạm vi đầu tư đã ghi trong hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu.

3. Hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu không tuân thủ quy định của pháp luật về đấu thầu hoặc quy định khác của pháp luật có liên quan dẫn đến nhà thầu, nhà đầu tư được lựa chọn không đáp ứng yêu cầu để thực hiện gói thầu, dự án.

4. Có bằng chứng về việc đưa, nhận, môi giới hối lộ, thông thầu, gian lận, lợi dụng chức vụ, quyền hạn để can thiệp trái pháp luật vào hoạt động đấu thầu dẫn đến làm sai lệch kết quả lựa chọn nhà thầu, nhà đầu tư.

Theo quy định trên, bên bạn là bên mời thầu tiến hành đăng tải thông tin mời bày tỏ quan tâm, tuy nhiên, đến thời điểm đóng thầu, bên bạn không nhận được bất kỳ hồ sơ bày tỏ quan tâm nào, đã tiến hành gia hạn thời điểm đóng thầu nhưng vẫn không nhận được hồ sơ bày tỏ quan tâm như vậy bên bạn sẽ phải tiến hành hủy thầu.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp hủy thầu theo quy định hiện hành. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật đấu thầu 2013 để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào