15:54 | 30/12/2016
Loading...

Tổ hộ tống cấp cứu bằng máy bay quân sự được quy định như thế nào?

Tổ hộ tống cấp cứu bằng máy bay quân sự được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Gần đây tôi có nghe nói rất nhiều về việc tổ chức vận chuyển cấp cứu người bị thương, bị bệnh trên vùng biển, đảo, vùng sâu, vùng xa bằng máy bay quân sự. Tôi đang làm việc tại một đơn vị Y tế ở một khu vực biển đảo nên rất quan tâm tới vấn đề này. Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Tôi xin cảm ơn và mong sớm nhận được câu trả lời! Trâm Anh, SĐT: 0911***.

Tổ hộ tống cấp cứu bằng máy bay quân sự được hướng dẫn tại Điều 9 Quy chế tổ chức vận chuyển cấp cứu người bị thương, bị bệnh trên các vùng biển, đảo, vùng sâu, vùng xa bằng máy bay quân sự ban hành kèm theo Thông tư 193/2016/TT-BQP, theo đó:

1. Thành phần của tổ hộ tống cấp cứu, gồm: Một (01) bác sỹ tổ trưởng, một (01) bác sỹ chuyên khoa hồi sức cấp cứu và hai (02) điều dưỡng viên.

2. Trang bị, phương tiện của tổ hộ tống cấp cứu:

a) Trang thiết bị y tế, thuốc, hóa chất và vật tư tiêu hao cần thiết phục vụ cấp cứu hồi sức.

b) Xe cứu thương làm nhiệm vụ vận chuyển cấp cứu từ sân bay về bệnh viện tiếp nhận.

3. Yêu cầu của tổ hộ tống cấp cứu

a) Lực lượng tham gia tổ hộ tống cấp cứu có trình độ chuyên môn đáp ứng được yêu cầu cấp cứu người bệnh trong quá trình vận chuyển;

b) Trang thiết bị y tế, thuốc, hóa chất và vật tư tiêu hao phù hợp với việc hồi sức cấp cứu người bệnh trên máy bay.

Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật  về Tổ hộ tống cấp cứu bằng máy bay quân sự, được quy định tại Thông tư 193/2016/TT-BQP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn. 

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào