Trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động được hưởng trợ cấp thôi việc

Tôi vào làm năm 1976 tại các ga đường sắt (công nhân trực tiếp sản xuất) đến năm 1996 (đã có trên 15 năm làm trực tiếp được hưởng hưu trí khi đủ 55 tuổi). Từ 1997 chuyển về làm công việc văn phòng đến nay 2016 (tuổi nghỉ hưu là 60). Nay tôi muốn chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn thì có được hưởng trợ cấp thôi việc không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Căn cứ Điều 48 Bộ luật lao động 2012 quy định Trợ cấp thôi việc như sau: Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

Các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 Bộ luật lao động 2012 quy định các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động gồm:

- Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại Khoản 6 Điều 192 Bộ luật lao động 2012.

- Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

- Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

- Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

- Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

- Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

- Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 Bộ luật lao động 2012.

- Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 Bộ luật lao động 2012; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

Do đó, nếu bạn muốn hưởng trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng lao động thì bạn phải thuộc một trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động như trên. 

Nếu bạn chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật thì bạn sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc.

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động được hưởng trợ cấp thôi việc. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật lao động 2012 để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hợp đồng lao động
Hỏi đáp mới nhất về Hợp đồng lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Tải mẫu quyết định cho thôi việc mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng lao động không thời hạn mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp đồng lao động được giao kết qua email có giá trị như hợp đồng lao động bằng văn bản không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng lao động giúp việc gia đình mới nhất 2024 và những vấn đề pháp lý cần lưu ý?
Hỏi đáp Pháp luật
Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động và chấm dứt hợp đồng lao động khác nhau như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Ai là người giao kết hợp đồng lao động bên phía người sử dụng lao động?
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp đồng nhận lao động thực tập ở nước ngoài phải đăng ký tại cơ quan nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Tổng hợp mẫu CV xin việc đơn giản, chuyên nghiệp mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu báo cáo y tế lao động của cơ sở lao động mới nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu hợp đồng lao động mới nhất năm 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hợp đồng lao động
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hợp đồng lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào