Tổ chức kiểm toán vẫn tiếp tục kinh doanh các dịch vụ kiểm toán mà đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh bị phạt thế nào?

Tổ chức kiểm toán vẫn tiếp tục kinh doanh các dịch vụ kiểm toán mà đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh bị phạt thế nào?Chào Ban biên tập Thư ký luật, tôi là Thúy, đang sinh sống ở Thanh Hóa. Tôi có một thắc mắc rất mong nhận được câu trả lời của Ban biên tập. Ban biên tập cho tôi hỏi tổ chức kiểm toán vẫn tiếp tục kinh doanh các dịch vụ kiểm toán mà đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh bị phạt thế nào? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn. (Minh Thúy_097***)

Mức xử phạt đối với tổ chức kiểm toán vẫn tiếp tục kinh doanh các dịch vụ kiểm toán mà đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh được quy định tại Khoản 4 Điều 20 Nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập, theo đó:

Phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng, đối với tổ chức kiểm toán vẫn tiếp tục kinh doanh các dịch vụ theo quy định tại Khoản 4 Điều 20 Luật kiểm toán độc lập khi đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dịch vụ kiểm toán.

Đồng thời, áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả là buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm. (Khoản 5 Điều 20 Nghị định này)

Trên đây là quy định về mức xử phạt đối với tổ chức kiểm toán vẫn tiếp tục kinh doanh các dịch vụ kiểm toán mà đã bị thu hồi Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh. Để hiểu rõ hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 105/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực kế toán, kiểm toán độc lập.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

151 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào