Điều kiện về camera giám sát khi kinh doanh hàng miễn thuế là gì?

Điều kiện về camera giám sát khi kinh doanh hàng miễn thuế là gì? Chào ban biên tập Thư Ký Luật! Tôi đang có một vài vướng mắc trong lĩnh vực hải quan, xuất nhập khẩu đối với hàng hóa miễn thuế bởi vì tôi có dự định kinh doanh một số mặt hàng này. Quý anh chị cho tôi hỏi: Điều kiện về camera giám sát khi kinh doanh hàng miễn thuế là gì? Rất mong nhận được câu trả lời từ quý anh chị. Tôi xin chân thành cám ơn!

Theo quy định hiện hành tại Nghị định 68/2016/NĐ-CP thì điều kiện về camera giám sát khi kinh doanh hàng miễn thuế được quy định như sau:

a) Quan sát được các vị trí trong kho chứa hàng miễn thuế, cửa hàng miễn thuế. Hình ảnh quan sát được vào tất cả các thời điểm trong ngày (24/24 giờ);

b) Dữ liệu về hình ảnh ca-mê-ra được lưu giữ tối thiểu 12 tháng;

c) Hệ thống ca-mê-ra được kết nối trực tiếp với cơ quan hải quan quản lý.

Tổng cục trưởng Tổng cục Hải quan ban hành chuẩn trao đổi dữ liệu giữa cơ quan hải quan và doanh nghiệp kinh doanh bán hàng miễn thuế về phần mềm quản lý hàng hóa đưa vào, đưa ra, hệ thống ca-mê-ra giám sát.

Điều kiện về camera giám sát khi kinh doanh hàng miễn thuế được quy định tại Khoản 3 Điều 4 Nghị định 68/2016/NĐ-CP quy định về điều kiện kinh doanh hàng miễn thuế, kho bãi, địa điểm làm thủ tục hải quan, tập kết, kiểm tra, giám sát hải quan.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Kinh doanh hàng miễn thuế
Hỏi đáp mới nhất về Kinh doanh hàng miễn thuế
Hỏi đáp pháp luật
Hàng miễn thuế có được bán online được không?
Hỏi đáp pháp luật
Hàng miễn thuế khi nhập cảnh Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng và điều kiện mua hàng miễn thuế
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bán hàng miễn thuế cho đối tượng mua là người nhập cảnh tại cửa khẩu sân bay quốc tế
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bán hàng miễn thuế cho đối tượng mua là hành khách đang thực hiện chuyến bay quốc tế đến Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bán hàng miễn thuế cho đối tượng mua là thuyền viên làm việc trên tàu biển chạy tuyến quốc tế
Hỏi đáp pháp luật
Công ty có được đưa phụ tùng thay thế vào Danh mục hàng miễn thuế không?
Hỏi đáp pháp luật
Mua hàng miễn thuế trên tàu bay được không?
Hỏi đáp pháp luật
Lúc nào người nhập cảnh được mua hàng miễn thuế?
Hỏi đáp pháp luật
Người nhập cảnh không được mua hàng miễn thuế lúc nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kinh doanh hàng miễn thuế
263 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Kinh doanh hàng miễn thuế
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào